Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 LastLast
Bài 31 đến 40/56

Chủ đề: Thắng & Thua

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket CM4Q's Avatar
    Thanks
    0

Default Ðề: Thắng & Thua

Trích dẫn Trích dẫn của luulytim_tttt Xem bài viết
    " What goes around, comes around "

Không trách móc ai, trách mình thôi .
    Sống là một nghệ thuật mà không phải lúc nào ai cũng đạt được .
    "Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau " Co lưỡi lại 3 lần trước khi nói, co ngón tay 8 lần trước khi nhấn Enter .

"Im lặng là vàng" cũng phải dùng đúng nơi đúng lúc. Im lặng cũng có lúc đem lại cho người khác cảm giác khó chịu . Trùi, im lặng cho sự việc dịu xuống lại là 1 chiến tranh lạnh trong trí kẻ khác. Nghệ thuật sống của mình áp dụng sao lúc nào cũng không gặp may mắn

" ai làm cho hạt mưa tuôn, ướt em anh tội chứ không buồn em đâu " sao mà tấm lòng nhạc sĩ lại đáng yêu, cao cả quá !
    SỐNG đúng là 1 nghệ thuật .Cuộc sống như là 1 vở kịch và chúng Ta là những người "nghệ sĩ " thủ chính vai diễn của cuộc đời mình . Một người chỉ nên đóng 1 vai chính cho chính mình mà thôi . Và tốt là sống tốt , còn nếu không thì chính Ta tự cắt vai của chính mình trong vở kịch cuộc đời . Vai diễn cuộc đời không hề đơn giản bởi 1 người phải xuyên suốt thấu đáo các tâm trạng "Hỉ Nộ Ái Ố " của cuộc đời . Biết "Nhẫn " khi cần để "Tâm Bình " và cho "Thế giới bình "

CHÒI LÁ

Kỷ niệm chẳng là gì khi thời gian bôi xóa
    Và sẽ là tất cả khi lòng người vẫn ghi

Member PhotobucketPhotobucket luulytim_tttt's Avatar
    Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của CM4Q Xem bài viết
    SỐNG đúng là 1 nghệ thuật .Cuộc sống như là 1 vở kịch và chúng Ta là những người "nghệ sĩ " thủ chính vai diễn của cuộc đời mình . Một người chỉ nên đóng 1 vai chính cho chính mình mà thôi . Và tốt là sống tốt , còn nếu không thì chính Ta tự cắt vai của chính mình trong vở kịch cuộc đời . Vai diễn cuộc đời không hề đơn giản bởi 1 người phải xuyên suốt thấu đáo các tâm trạng "Hỉ Nộ Ái Ố " của cuộc đời . Biết "Nhẫn " khi cần để "Tâm Bình " và cho "Thế giới bình "

Đồng ý với 4 tỷ hết mình !

Cho nên em .... thủ phận . Tiếp tục làm ....

Nội Tướng

Sơn hà có sẵn cớ chi than
    Nội tướng mình ta sống thiệt nhàn
    Múa muỗng lăng xăng ngày mớm trẻ
    Bày mâm chộn rộn tối dâng chàng
    Ba quân * cố luyện danh lừng lẫy
    Một địch * mong chiều tiếng vẻ vang
    Sóng gió là khi lòng biến đổi
    Buồn vui chẳng phải chuyện cơ hàn !

TTTT

Thanks
    0

Đồng ý với 4 tỷ hết mình !

Cho nên em .... thủ phận . Tiếp tục làm ....

Nội Tướng

Sơn hà có sẵn cớ chi than
    Nội tướng mình ta sống thiệt nhàn
    Múa muỗng lăng xăng ngày mớm trẻ
    Bày mâm chộn rộn tối dâng chàng
    Ba quân * cố luyện danh lừng lẫy
    Một địch * mong chiều tiếng vẻ vang
    Sóng gió là khi lòng biến đổi
    Buồn vui chẳng phải chuyện cơ hàn !

TTTT

Một mình thống lãnh" Ba Quân " còn muốn gì nữa ??? Như vậy mà vui 6 àh
    CHÒI LÁ

Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của CM4Q Xem bài viết
    Một mình thống lãnh" Ba Quân " còn muốn gì nữa ??? Như vậy mà vui 6 àh
    Đáng lẽ 2 thôi, mà em thích số 3, mang vô luyện nốt
    Luyện xong hổng thấy quân nào chín, ngó lợi có mình em thành linh đơn hà

Thanks
    0

Đáng lẽ 2 thôi, mà em thích số 3, mang vô luyện nốt
    Luyện xong hổng thấy quân nào chín, ngó lợi có mình em thành linh đơn hà

Luyện mà thành "linh đơn " có nghĩa là "thành công " rồi .Chứ ...không hao tổn thời gian và nguyên khí chỉ thành ... "thuốc tể " thì mới lo
    CHÒI LÁ

Thanks
    0

Vô thăm blog của chị bạn, có nhiều điều hay mà cái nào cũng hổng có tên tác giả hết Mượn về nghía

Sự Bình Yên...

Một vị vua treo giải thưởng cho họa sĩ nào vẽ được một bức tranh đẹp nhất về sự bình yên.

Nhiều họa sĩ đã cố công. Nhà vua ngắm tất cả các bức tranh nhưng chỉ thích có hai bức và ông phải chọn lấy một.

Một bức tranh vẽ hồ nước yên ả. Mặt hồ là tấm gương tuyệt mỹ vì có những ngọn núi cao chót vót bao quanh. Bên trên là bầu trời xanh với những đám mây trắng mịn màng. Tất cả những ai ngắm bức tranh này đều cho rằng đây là một bức tranh bình yên thật hoàn hảo.

Bức tranh kia cũng có những ngọn núi, nhưng ngọn núi này trần trụi và lởm chởm đá. Ở bên trên là bầu trời giận dữ đổ mưa như trút kèm theo sấm chớp. Đổ xuống bên vách núi là dòng thác nổi bọt trắng xóa. Bức tranh này trông thật chẳng bình yên chút nào.

Nhưng khi nhà vua ngắm nhìn, ông thấy đằng sau dòng thác là một bụi cây nhỏ mọc lên từ khe nứt của một tảng đá. Trong bụi cây một con chim mẹ đang xây tổ. Ở đó, giữa dòng thác trút xuống một cách giận dữ, con chim mẹ an nhiên đậu trên tổ của mình...Bình yên thật sự.

"Ta chấm bức tranh này! - Nhà vua công bố - Sự bình yên không có nghĩa là một nơi không có tiếng ồn ào, không khó khăn, không cực nhọc. Bình yên có nghĩa ngay chính khi ta đang trong phong ba bão táp ta vẫn cảm thấy sự yên tĩnh trong trái tim. Đó mới chính là ý nghĩa thật sự của sự bình yên".
    Không phải vua muốn nói gì thì nói, nói hay mới khiến người đời tâm phục khẩu phục .
    Hay !

Thanks
    0

Những đứa trẻ.... . ( TG:unknown )

... sống giữa những người phê phán thì học lên án.

... sống trong bầu không khí thù địch thì hay đánh nhau.

... sống trong sự hãi hùng thì học được thói sợ sệt.

... sống trong cảnh đau xót thì học được sự đồng cảm.

... sống trong bầu không khí đố kỵ thì học được thế nào là tham vọng.

... sống trong bầu không khí khoan dung thì học được sự nhẫn nại.

... sống giữa những nguồn động viên thì học được lòng tin.

... sống trong niềm tự hào thì học được cách phấn đấu.

... sống trong sự san sẻ thì học để trở nên hào hiệp.

... sống trong hạnh phúc thì học được rằng thế giới là nơi tốt đẹp để sống.

... sống trong sự trung thực và sự công minh thì học được chân lý và lẽ công bằng.

... sống giữa những lời khen tặng đúng lúc thì học đánh giá cao những gì bao quanh chúng.
    Quá chí lý !

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tường Thụy's Avatar
    Thanks
    1.155
    Thanked 1.531 Times in 370 Posts

....................
    Bài thơ Khúc Ru Con Ngày Xuân ( Khúc thứ nhất ) hay quá ! Muốn cám ơn tác giả thiệt nhiều mà lời lẽ của mình hạn hẹp không biết diễn tả làm sao .
    Chưa gọi về VN thăm Ba mấy ngày tết, đọc bài thơ nước mắt chảy dài, rồi không nhịn được khóc oà . Hai đứa trẻ con ngơ ngác . " Mẹ ơi, cái comp làm đau mẹ hả, con rầy nó nha ... hư nè, làm mẹ hóc nè "

Con nít sao mà ngây thơ quá, dễ thương quá ! Thấy chồng thương yêu, chăm chút cho con, mình lại liên tưởng đến những ngày còn thơ . Mẹ gánh gồng đủ kiểu, vừa làm mẹ vừa làm cha . Sống với Mẹ chỉ thấy tình thương yêu của Người . Vì chiến tranh, vì thế cuộc, hay vì định mệnh mà mình không được ở gần Cha . Cảm giác thiếu thốn, nhớ nhung ..

Lần đầu tiên đọc bài thơ Tiển Con Mùa Xuân, sướt mướt . Đọc bài Khúc Ru Con Ngày Xuân, vỡ oà . Đây mới là chất độc kinh khủng nhất, ăn vô nảo, chạy vào buồng tim đột phá những tĩnh mạch từ lâu tưởng chừng đã đóng bợn lạnh lùng . Bài thơ đánh thức Tình Phụ Tử trong lòng mình ! Trách yêu tác giả đã làm cho mình khóc , nhưng nếu tác giả làm 1 ngàn bài nữa mình cũng không từ, lao vào đọc, nuốt, ngấu nghiến, nức nỡ ... Dear author, Mr TuongThuy, Thank you so much, thank you with all my heart !
    Thật là hạnh phúc đối với người làm thơ khi đọc những dòng cảm nhận như thế này về thơ mình. Đây mới là giải thưởng.
    Cảm ơn luulytim t4.
    Rồi anh lại mỉm cười, thấy có cái gì ngộ nghĩnh. Em cứ làm như thơ anh nằm trong âm mưu diễn biến hòa bình không bằng ấy . Hóa ra thơ cũng có sức mạnh nhỉ. Bằng 1 sư đoàn không em? . Hay bằng mấy tiết giảng về môn "Giáo dục công dân"?.
    Xuân đang về rồi em. Chúc em và gia đình sang năm mới mạnh khỏe, bình an, hạnh phúc.
    Last edited by Tường Thụy; 11-02-2010 at 01:23 PM.
    Niềm riêng nhưng vẫn thắm tình chung
    Mỗi lúc online thấy ấm nồng
    Tình em trong mái nhà chung ấy
    Vẫn giấu riêng anh một tấm lòng.

http://nguyentuongthuy2012.wordpress.com/

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Động hay Tịnh ?

Hôm qua được kết quả thi thơ Xuân bên kia, mình may mắn win được 2 giải nhất thơ Đường Luật và thơ Tự Do Chọn .
    Trong lòng thấy vui vui . Vui không phải là mình thắng mà vui là thơ mình được BGK cảm nhận được . Không uổng công mình chăm sóc " đứa con tinh thần "
    Không phải mình không có tự tin, nhưng vì các anh chị em khác cùng dự thi ai cũng giỏi cả, mà mình cứ như là hạt cát trong sa mạc .
    Dự thi chỉ vì tánh mình thích tham gia, cái gì càng challange thì càng muốn nhào đầu vô học hỏi .
    Thích bản tánh dễ thương của 22, mình dọn lều qua đây chung vui . Tánh vui tươi lí lắc lại lao vào chia sẻ cảm nhận với Cuộc Thi Thơ Xuân trong topic cảm nhận .
    Chỉ là chia sẻ cảm nhận, ngồi xuống nghĩ gì viết nấy . Nếu gọi là " Bình Thơ " thì chắc mình đã không dám can dự vào. Hai ông thầy đã dạy không được đi bình thơ thiên hạ, sự hiểu biết của mình không tới đâu, mình đâu dám trái lời. Ngày xưa đi học, làm bài bình cho tác phẩm của William Shakespeare mình mất đến 3 tuần, mượn film về xem đi xem lại, đi library tìm sources, research v..v..Ác cái là EN101, EN102 toàn là bình mấy cái plays đó . Hết Hamlet, Othello, King Lear, Macbeth ... Nhức đầu, đau óc . Mang được cái B+ về thì trũng mắt sâu hoảnh . Sanh ra đâu ai may mắn có được sự hiểu biết bẩm sinh. Phải học hỏi tìm tòi, chăm chỉ dùi mài, đầu óc mình cũng cố gắng cầu tiến bằng cách " học, học nữa, học mãi "
    Nhưng mà ai hiểu sao thì hiểu, mình cứ theo lương tâm mình mà làm, sống không thẹn với lòng . Sống = Positives . Có sao nói vậy . Giận nói ra 1 lần rồi hết , chứ không thích trò thù hằn dai dẵng hệt trẻ con .
    Tía lia nhưng không thâm độc . Tai nghe mắt thấy đủ điều nhưng mình vẫn xem những cái negatives đó nhẹ như lông hồng, tâm hồn lại được yên bình .

6 nhắc 22, hèn chi hắt xì từ bữa giờ..
    Dọn qua rùi thì đừng dọn đi nha 6.

Kể 6 nghe chuyện ngoài đời.
    Hồi đó, trong công ty 22, có người muốn "thắng" mình, tìm cách này cách kia để làm hại mình, 22 biết chuyện bảo "sao không nói, mình nhường luôn cho, khỏi mất công, vất vả".
    Kết quả là, họ không dám làm gì nữa và trở nên rất yêu quý mình, có chuyện gì cũng đến hỏi ý kiến...

22 làm gì hầu như ít nghĩ ngợi về chuyện thắng thua, chỉ làm việc gì thì dồn hết tâm sức, cố gắng làm cho được, công việc càng khó khăn thì lại càng hứng thú... chỉ vậy thôi.

Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    6 nhắc 22, hèn chi hắt xì từ bữa giờ..
    Dọn qua rùi thì đừng dọn đi nha 6.

Kể 6 nghe chuyện ngoài đời.
    Hồi đó, trong công ty 22, có người muốn "thắng" mình, tìm cách này cách kia để làm hại mình, 22 biết chuyện bảo "sao không nói, mình nhường luôn cho, khỏi mất công, vất vả".
    Kết quả là, họ không dám làm gì nữa và trở nên rất yêu quý mình, có chuyện gì cũng đến hỏi ý kiến...

22 làm gì hầu như ít nghĩ ngợi về chuyện thắng thua, chỉ làm việc gì thì dồn hết tâm sức, cố gắng làm cho được, công việc càng khó khăn thì lại càng hứng thú... chỉ vậy thôi.
    Con Cua (Trời )được mặt trăng chiếu mạng là vậy đó 22 àh
    CHÒI LÁ

Trang 4 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 LastLast