Trang 1 / 4 123 ... LastLast
Bài 1 đến 10/35

Chủ đề: Tại sao Xóa bài của Tôi.

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Default Tại sao Xóa bài của Tôi.

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết
    Frrest Gump.

Trên màn hình hiện ra cảnh FG quay trở lại vác từng đồng đội vượt ra khỏi vùng nguy hiểm. Đến lúc tìm được người bạn thân Bubba, bế Bubba cố thoát ra khỏi vùng oanh tạc, Bubba bị thương quá nặng và chết trên tay FG. Những giọt nước mắt của KHT chợt trào ra. Có cái gì như thắt nghẹn trong lồng ngực. Không thể cầm được cảm xúc và ký ức chợt ùa về!

Những đồng đội ngày xưa của KHT cũng từng ngã xuống như vậy. Những vệt máu lăn dài theo nhịp võng cáng thương. Một thằng thật dễ thương khi bị trúng mìn đã nói : Chắc tao không qua khỏi. Con đường rừng gập ghềnh cứ thoăn thoắt trôi qua dưới những bàn chân. Chiếc võng cáng hắn bỗng nhiên nặng hơn, cứng còng. Bọn mình đã không thể đưa hắn kịp về Trạm xá. Hắn đã ra đi mà lá thơ em gái gởi còn chưa kịp đọc.

Cái thằng nói giọng Bắc 54 nghe rất buồn cười. Sống thẳng thắn, không bao giờ chơi trò Ma cũ hiếp ma mới. Nhà hắn chỉ có ba người. Mẹ già cùng em gái đang chờ hắn trở về vì chỉ còn khoảng một tuần nữa là hắn xuất ngũ. Thế mà hắn đã không thể.......không thể và vĩnh viễn không thể!

Cái dáng gầy gầy của Luyện, giọng nói của hắn tới giờ mình vẫn chưa quên!

Thằng Trung ách bích cũng vậy! Lần đầu tiên gặp hắn mình bảo: Sao mày xăm cái con gì đen đủi thế! Cái hàm ngạnh cá trê của hắn trề ra cười hềnh hệch. Cái thằng ruột để ngoài da. Có gì là nói thẳng không bao giờ để bụng. Sau chuyến đánh bang Tà ven. Đơn vị cử một tổ lên quan sát theo dõi địch vượt biên giới. Hắn được điều lên đóng trạm. Sốt rét cấp tính được cho về đi cùng xe với bọn Công binh.

Giữa đường bị bọn thằng Hít phục, xe nổ tung lên cháy rừng rực. Những thằng khỏe và chưa bị thương nhảy vù ra chạy. Đạn bắn vãi như mưa. Thằng Thoại đi cùng Trung bị hai viên xuyên phổi nhưng may còn sống. Thằng Trung cố lết ra nhưng có lẽ bị thương nặng nên chỉ vừa ló được phần đầu ra khỏi đuôi xe thì kiệt sức. Cả dàn đạn M79 trên ngực bắt cháy nổ tung. Xác hắn phải nhặt từng miếng gom lại mà vẫn không đủ.

Chiến tranh là thế! Tuy trở về lành lặn nhưng đâu đó trong tâm hồn vẫn có những vết thương. Đã là người lính thì suốt đời cũng sẽ là người lính. Tại sao Lão Hạc lại nhiệt tình với bạn bè như vậy? Tại sao Cá Chuồn không quản ngại cách trở và nhiều điều mang tính Cơm áo gạo tiền để về cùng hội họp với Bạn bè NR. Có lẽ chỉ người lính mới hiểu được!

Đã là lính thì suốt đời này vẫn mãi là người lính. Coi thường tất cả nhưng cái Tình luôn luôn ngự trị trên đỉnh cao luôn luôn thôi thúc họ làm những điều mà chỉ có họ mới hiểu.
    Tôi đã khóc khi đọc những dòng anh viết. Đâu đó trong những câu chữ là hình bóng của những người tôi yêu thương.
    Tôi cũng hiểu vì sao anh viết bài này, qua câu kết cuối bài mà tôi mạn phép tô đậm.
    Tôi thành thật cám ơn Anh. Rất cám ơn.
    Nhưng Anh xem hộ tôi đoạn comment bên dưới này nhé:

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    KHT và bạn bè hãy cùng chia sẻ đời lính đi để ON hiểu biết và nhận thức được rõ hơn.
    Anh trai và em trai của ON cũng đã từng đi lính, và bản thân ON năm 77 đi vào CPC tìm em trai để đưa em ra ngoài bắc vượt biên.
    Trước khi vào CPC, ON đuợc sự hỗ trợ và bảo vệ của...phương án A...B...Tất cả mọi kế hoạch đều chu toàn. ON học bắn súng,cách xử dụng vũ khí...
    Cuối cùng cũng tìm và đưa được em trai ra Bắc để ra đi.

Nhớ lại một thời xa xưa, thấy mình thật là...Vĩ đại. Đúng là thời thế tạo anh hùng). Tự hào chút.
    Có đáng để anh vào cám ơn họ không anh? hay là anh không hiểu tiếng Việt (đối với người văn thơ lai láng như anh, tôi nghĩ khả năng này hơi khó !!).
    Trong khi Anh và những đồng đôi anh, trong đó có cả người thân của tôi, chiến đấu, hy sinh, đổ máu mà không toan tính vụ lợi gì cho bản thân, thì chính họ, chính những người anh vào cám ơn, đang toan tính chuyện ĐÀO NGŨ. Tìm cuộc sống an nhàn nơi đất lạ, chấp nhận quay lưng, chấp nhận bỏ hết bỏ hết những tình cảm chân thành và cao quý nhất. Hơn ai hết, chắc anh hiểu tội đào ngũ với người lính được xếp vào loại tội gì.
    Họ đào ngũ có tổ chức, có phương án A .. phương án B, họ được trang bị vũ khí, súng ống hẳn hòi. Họ đã bắn ai, họ đã giết ai, họ bắn vào chính anh và những đồng đội thân yêu của anh nhất. Vậy mà anh cảm ơn họ, sao vậy anh ???????????
    Cuộc đào ngũ của họ thành công, vậy ai là người thất bại trong trận chiến đào ngũ này, ai đã nằm xuống cho những kẻ cơ hội hèn nhát này, không nói nhưng chắc anh hiểu ? Vậy mà anh vào cám ơn họ. Cám ơn mà không thấy xấu hổ với hương hồn những đồng đội năm xưa sao hả anh ??
    Thời gian đã qua, bản thân tôi không hề có ý định khơi dậy hận thù, khơi dậy đau thương. Nhưng Chân Lý hãy tôn trọng nó, hãy nhìn nó một cách chân thật, không lẫn lộn, không bóp méo, như thế mới xứng đáng là người CÓ VĂN HÓA, CÓ TÂM, CÓ HỒN. Mới xứng danh NGƯỜI LÍNH.
    Đừng để những kẻ HÈN NHÁT vào vỗ ngực rằng mình VĨ ĐẠI.. THỜI THẾ TẠO ANH HÙNG ... TỰ HÀO (TỰ HÀO vì đã ĐÀO NGŨ ... THÀNH CÔNG). Như thế thì còn gì là CHÂN LÝ.

Dù sao cũng cám ơn tác giả.

.................................................. ....................

Ai đã xóa bài của tôi ?
    Hãy dũng cảm đọc và hiểu những gì tôi nói.
    Đừng làm cái việc lén lút như thế ? Đó là hành động của những kẻ Trộm Đêm

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket CM4Q's Avatar
    Thanks
    0

Default Ðề: Tại sao Xóa bài của Tôi.

Chào Anh Rimes ,cho 4Q gọi vậy vì đọc những gì Anh viết 4Q thấy Anh ...lớn tuổi hơn 4Q

Theo 4Q nghĩ những gì Anh nói với Anh KHT có thể là hoàn toàn chưa đúng .Nút Thanks đơn giản là để cảm ơn những người đã đọc và cảm nhận trong bài viết của mình đưa lên chứ chưa hẳn là như Anh đã nghĩ là cảm ơn những việc làm của họ trong quá khứ . Nếu Anh KHT có cảm nhận gì gì...sau đó thì Anh mới có thể nói những gì anh đã viết .

Lan man 1 chút ...Con người không ai là hoàn hảo , đã là người thì luôn phải biết tự hoàn thiện mình ,phải nhìn về phía trước .Nói như vậy không phải là phải quên đi quá khứ mà hãy nhìn quá khứ để thấy được cái giá trị mà ta có hôm nay . Phàm là người ai cũng mong có 1 cuộc sống hạnh phúc ,và hạnh phúc của mỗi người tuỳ theo nhận định của từng cá nhân và tự do suy nghĩ hành động . Không khơi dậy quá khứ ,không khơi dậy thù hận không khơi dậy đau thương ...vậy thì theo 4Q nghĩ Anh cũng không nên nói làm gì những lời kia .Nghĩ như Anh thì những người tìm cuộc sống ở xứ người là đáng tội hết hay sao ??? Vậy ...sao bây giờ họ được coi là "khúc ruột ngàn dặm " vậy ??? Thôi ...không nói nữa vì càng nói thì càng đi xa vấn đề

Chỉ rút gọn lại 1 điều ,Nút Thanks đó chỉ cảm ơn người đã vào đọc và cảm nhận lại ,thế thôi !!!

Nghĩ sao nói vậy ,mong Anh hiểu .Chúc Anh vui nơi đây

MOD hãy xoá dùm nếu cảm nhận này có điều không phải

Thanks!!!
    CHÒI LÁ

Kỷ niệm chẳng là gì khi thời gian bôi xóa
    Và sẽ là tất cả khi lòng người vẫn ghi

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Tôi Không Đủ Trình để phán xét Lịch sử. Tôi đang nói chuyện Hiện Tại.

Nếu những gì tôi viết là đúng thì sao lại xoá bài tôi ??

Nếu Tôi viết sai, xin lỗi, hãy xem lại tư cách và nhận thức của người xoá bài.

Tôi cũng có người thân ở nước ngoài, bản thân tôi công tác tại 1 công ty nước ngoài.

Tôi chỉ muốn gói gọn trong một Tp trước khi ai đó xoá bài của tôi.

TÔI VIẾT ĐƠN GIẢN VÌ LÒNG TỰ TRỌNG. VÌ LÒNG TỰ TRỌNG CUẢ MỘT NGƯỜI LÍNH.

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Bài viết của bạn Rimes do tôi xóa nhưng chưa kịp viết thông báo thì bạn đã đưa lên đây. Bạn có thể nêu ý kiến của mình trong mục: Thông báo,góp ý, giải đáp trong Vườn thơ. Cũng xin lưu ý bạn dùng lời lẽ cân nhắc khi phát biểu. Bất cứ bài nào khi bị xóa cũng đều có lý do. Phát biểu trước tập thể nên có thái độ chừng mực, vừa phải. Thể hiện sự đóng góp thiện chí chứ không phải quy chụp và dùng những câu từ mà nói thật: Chưa đọc thấy ai viết như vậy trong Niềm Riêng này.

Mời bạn quay về mục: Thông báo góp ý giải đáp bên VT vì bài viết của bạn thuộc VT. Nếu VT không giải quyết ổn thỏa bạn hãy đưa lên đây cũng chưa muộn. Bạn thắc mắc gì tôi sẽ trực tiếp trả lời.

Cám ơn bạn!
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của kehotro Xem bài viết
    bài viết của bạn rimes do tôi xóa nhưng chưa kịp viết thông báo thì bạn đã đưa lên đây. Bạn có thể nêu ý kiến của mình trong mục: Thông báo,góp ý, giải đáp trong vườn thơ. Cũng xin lưu ý bạn dùng lời lẽ cân nhắc khi phát biểu. Bất cứ bài nào khi bị xóa cũng đều có lý do. Phát biểu trước tập thể nên có thái độ chừng mực, vừa phải. Thể hiện sự đóng góp thiện chí chứ không phải quy chụp và dùng những câu từ mà nói thật: Chưa đọc thấy ai viết như vậy trong niềm riêng này.

Mời bạn quay về mục: Thông báo góp ý giải đáp bên vt vì bài viết của bạn thuộc vt. Nếu vt không giải quyết ổn thỏa bạn hãy đưa lên đây cũng chưa muộn. Bạn thắc mắc gì tôi sẽ trực tiếp trả lời.

Cám ơn bạn!
    thì ra là "người lính" làm việC này à.

Nếu bạn thật sự cũng là một người lính, hãy dũng cảm để nguyên tp này trong 48h.

Hãy để mọi người đọc và suy nghỉ.

Tôi không dùng lời lẽ xúc phạm ai hết. Tôi chỉ ngạc nhiên khi haI kẻ khác chiến hào lại cùng lúc vừa ôm nhau vừa đâm nhau.
    Không phải chất lính. Không có lập trường.
    Tùy kehotro xử lý, sao cho xứng đáng là người lính.
    Last edited by Rimes; 05-02-2010 at 10:55 PM.

Member PhotobucketPhotobucket JealousGuy's Avatar
    Thanks
    0

Chiến hào nào nữa vào cái thời điểm này ạ!?
    Em chỉ tâm niệm một câu mà một người thân của em từng có gia đình là chính quyền cũ của miền Nam VN: "Sống ở đâu theo đó, ở Bắc thì theo Đảng, trong Nam thì theo Ngụy. Không theo... ở đâu cũng chết!" . Mỗi người có một lựa chọn khác nhau và hơn nữa đây không phải là cuộc thảo luận về chính trị!
    Hồi tưởng của anh KHT là dòng cảm xúc cũ kỹ bị chạm phải khi xem bộ film có cảnh tượng giống quá khứ. Một mạch hồi tưởng đang lúc cao trào như thế mà gặp chuyện như thế này xen ngang quả thực rất phí!

@Rimes: Tin chắc anh là một người cũ, nếu là lính... phải sống bằng con người thật của mình! Còn không thì... đều vô nghĩa trong mắt bất kỳ ai anh ạ!
    Last edited by JealousGuy; 05-02-2010 at 11:16 PM. Reason: Theo lời góp ý của anh hahaha, phần trích dẫn em xin được giữ nguyên văn!
    Phàm đa đoan thì không nên dụng!

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Cá Chuồn's Avatar
    Thanks
    4

Gửi bạn Rimes, trong NR có rất nhiều người đã, đang là lính, bản thân tôi cũng từng là một sỹ quan quân đội và đã chuyển ngành. Tất cả chúng ta gặp nhau ở đây với một tiêu chí duy nhất là được làm bạn với nhau. Mỗi chúng ta có một quan điểm khác nhau, tính cách cũng khác nhau nhưng điều quan trọng là chúng ta đang ở trong cùng một ngôi nhà ảo. Tôi rất hiểu và trân trọng lòng tự trọng của một người lính trong bạn nhưng tôi không đồng ý với cách mà bạn phê phán người khác. Hãy thật bình tĩnh đi bạn ạ. Cuộc sống vốn đã quá nhiều điều khiến ta phải bận tâm rồi. Tất cả những gì đã qua thì hãy để nó qua đi. Với tôi điều quan trọng là chúng ta nhìn về hiện tại và tương lai như thế nào cho thật xứng danh với một người lính cho dù chúng ta không còn khoác trên mình bộ quân phục của người lính nữa. Tôi rất vui khi biết bạn đã từng là người lính, cũng như KHT, LH, tôi và nhiều người khác trong DD này và hy vọng chúng ta sẽ có dịp cùng nhau ôn lại những kỹ niệm đẹp đẽ của một thời ... Chúc bạn vui và thành công
    Nợ đời chưa trả mình ơi
    Bạc đầu mà vẫn ham chơi chẳng dừng
    Lấy buồn đau đổi vui mừng
    Mắt cười mà lệ rưng rưng đáy lòng

Newbie Photobucket
    Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của JealousGuy Xem bài viết
    Chiến hào nào nữa vào cái thời điểm này ạ!?
    Em chỉ tâm niệm một câu mà một người thân của em từng có gia đình là Ngụy quyền: "Sống ở đâu theo đó, ở Bắc thì theo Đảng, trong Nam thì theo Ngụy. Không theo... ở đâu cũng chết!" . Mỗi người có một lựa chọn khác nhau và hơn nữa đây không phải là cuộc thảo luận về chính trị!
    Hồi tưởng của anh KHT là dòng cảm xúc cũ kỹ bị chạm phải khi xem bộ film có cảnh tượng giống quá khứ. Một mạch hồi tưởng đang lúc cao trào như thế mà gặp chuyện như thế này xen ngang quả thực rất phí!

@Rimes: Tin chắc anh là một người cũ, nếu là lính... phải sống bằng con người thật của mình! Còn không thì... đều vô nghĩa trong mắt bất kỳ ai anh ạ!
    Em hãy đọc để hiểu Chiến Hào ở đâu trong 2 cm anh trích đoạn ở trên.
    Chiến Hào trong TÂM HỒN em à.
    Đừng đọc 1 từ "chiến hào" rồi phát biểu ngụy biện.

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Người lính, không phải khi nào cũng ngùn ngụt căm thù, bắn giết.
    Trong thời bình, vẫn có cách để người lính thể hiện tinh thần người lính của mình, không sáo rỗng, không giáo điều, xây dựng và bảo vệ những điều tốt đẹp trong xã hội.
    tôi đã may mắn gặp vài người như vậy.
    Dù ở quan điểm chính trị nào, hay đang ở đâu,chúng ta cũng là chung một dân tộc, và chỉ có mỗi một mảnh đất chữ S này.
    Chúc người lính Rimes luôn sống tốt với lý tưởng của mình!

@ JG: em edet lại bài, ở những văn bản chính thức của nhà nước hiện tại, không dùng từ NGUỴ, để chỉ chính quyền cũ ở miền nam Việt nam nữa, thời đại đổi thay, nhận thức mới!
    Last edited by hahaha; 05-02-2010 at 11:09 PM.
    Điều đó rồi cũng qua đi!

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.084
    Thanked 2.095 Times in 433 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Rimes Xem bài viết
    thì ra là "người lính" làm việC này à.

Nếu bạn thật sự cũng là một người lính, hãy dũng cảm để nguyên tp này trong 48h.

Hãy để mọi người đọc và suy nghỉ.

Tôi không dùng lời lẽ xúc phạm ai hết. Tôi chỉ ngạc nhiên khi haI kẻ khác chiến hào lại cùng lúc vừa ôm nhau vừa đâm nhau.
    Không phải chất lính. Không có lập trường.
    Tùy kehotro xử lý, sao cho xứng đáng là người lính.
    Bạn đọc dòng thông báo của tôi bên Vườn thơ chưa? Bạn đọc kỹ lại bài CM của mình chưa? Tôi chưa đưa ra bất kỳ chính kiến nào về CM của ON. Bạn chỉ dựa vào hai từ Cám ơn mà có thể hiểu được tâm ý của người khác thì quả là rất tự tin.

Thật sự bạn biết chắc bài sẽ bị xóa nên đã copy lại toàn bộ. Nhưng đó cũng chính là chứng cớ khi bạn xúc phạm người khác mà không hề có một cơ sở nào.

Bạn hãy nêu bất kỳ từ ngữ nào về việc bạn cho là tôi ủng hộ ý kiến của ON: Bạn đưa ra dẫn chứng xem. Nếu đó là suy đoán mà chưa gì bạn đã nói những câu xúc phạm người khác như: hay là anh không hiểu tiếng Việt thì bài viết của bạn bị xóa là đương nhiên khi nó xúc phạm người khác vô nguyên cớ.
    Ta già chưa nhỉ em ơi?
    Để thơ hon hỏn vay đời nỗi đau.

Trang 1 / 4 123 ... LastLast