Trang 1 / 2 12 LastLast
Bài 1 đến 10/11

Chủ đề: Bánh tình yêu

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Anna's Avatar
    Thanks
    851

Default Bánh tình yêu

- 1 cốc tình bạn
    - 2 cốc chung thủy
    - 4 cốc tình yêu
    - 2 cốc hy sinh
    - 3 cốc thành thật
    - 3 cốc thương yêu
    - 3 cốc tha thứ
    - 2 cốc tôn trọng
    - 5 muỗng hy vọng
    - 3 muỗng âu yếm
    - 3 muỗng chăm sóc
    - 4 lít niềm tin
    - 150 lít nụ cười
    - 1 bó xa cách
    - 1 túi thẻ gọi điện thoại

Cách làm:

Trộn tình yêu với thành thật một cách tỉ mỉ, rồi cho thêm vài câu chuyện phone. Nhồi một ít sự xa cách cho lanh tay, rồi ủ cho tới để thành thật thấm sâu vào tình yêu. Nhớ đừng lỡ tay cho xa cách quá nhiều, bánh sẽ bị chua. Còn nếu cho xa cách quá ít, bạn sẽ mau chán ăn bánh. Kế đó cho vào sự âu yếm, ân cầnhiểu biết, thêm một chút niềm tin và hi vọng. Cuối cùng, rắc nhiều nụ cười và trộn đều.

Lò nướng phải đặt ở chỗ sáng sủa, có ánh nắng mặt trời (không được đặt lò trong bóng tối che khuất, vì như vậy, men thành thật sẽ bay đi hoặc có khi biến thành giả dối, bánh vẫn nướng và dùng được nhưng coi chừng bị bệnh trầm cảm sau này). Trước khi để vào lò thì phải nếm thử, nếu thấy không đủ ngọt là vì thiếu sự thương yêu, âu yếm, còn có vị đắng thì phải thêm vào thật nhiều tha thứ. Nếu bánh có bị rạn nứt thì phải nhớ tráng bánh bằng sự hy sinh. Thời gian nướng lâu hay mau thì không thành vấn đề, song cũng đừng đốt cháy giai đoạn. Giai đoạn chăm lửa này là nghệ thuật của bạn, bạn nên biết lúc nào nên cho lửa non hay lửa già. Bánh có ngon hay không là còn tùy thuộc vào người nướng có giỏi và cho gia vị có hợp lý không! Còn dư vị của bánh thì tùy thuộc vào sự chín chắn và nghiêm túc của bạn trong việc nướng bánh.

Khi thấy bánh khác thường thì phải có mặt kịp thời để làm cho bánh tươi lại. Nhớ là mỗi ngày phải phone cộng thêm với nụ cười. Muốn giữ bánh được lâu thì phải giữ trong tình thương yêusự săn sóc . Trong khi nấu nhớ sắp đặt lòng tôn trọng xung quanh nếu không thì bánh rất dễ bị khét và như vậy thì phải đòi hỏi thêm nhiều tha thứ hơn nữa! Nấu xong nhớ tắt lửa, dọn dẹp gọn gàng.

Lưu ý, món này chỉ nấu cho 2 người ăn mà thôi và do hai người cùng nhau nấu (Nếu có người thứ ba thì coi như xong). Dùng món này hàng ngày với sự độ lượng.

Thực tế cho thấy, có người ghiền món này đến độ răng long đầu bạc vẫn còn ăn, có người chỉ một đôi lần là dẹp lò, đổ bột. Do đó, phải xác định cụ thể, rõ ràng, rằng bạn chỉ tính nếm thử cho vui hay nghiêm túc nấu bánh! Hãy cẩn thận vì bạn sẽ bị bỏng đấy!!!
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Ðề: Bánh tình yêu

Làm nón bánh này coi dễ mà khó, khó mà dễ đó. Nhiêu công phu quá.

Thanks
    851

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Làm nón bánh này coi dễ mà khó, khó mà dễ đó. Nhiêu công phu quá.
    Khó với những ai ko đủ "nguyên liệu" chị àh! ít nhất cũng đc 50%, nhưng em nghĩ cái quan trọng là chung thủy - thành thật - tình yêu. Trong tình yêu mà đứng núi này trông núi nọ, ko định được mình yêu ai & hướng về ai thì "cái bánh tình yêu" này sẽ ko bao giờ có, phải ko chị?
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket CM4Q's Avatar
    Thanks
    0

Nguyên liệu để làm chiếc bánh TY thì hần như ai cũng có .Nhưng chiếc bánh này được nướng chín & ngon còn tuỳ thuộc vào các tay "đầu bếp " chế biến và gia giảm liều lượng để có 1 cái bánh TY cho riêng mình . Sẽ không có công thức nhất định nào cho chiếc bánh này .

4Q cũng ...đã đang và vẫn ...nướng 1 ổ bánh . Dù hơi quá tay khi gia giảm và bật lò hơi quá lửa nhưng bánh vẫn chưa chín mà đã khét ...chắc cắt bỏ lớp khét và nướng tiếp quá ... Hy vọng sẽ còn ăn được ( Híc...quả là đầu bếp giỏi )
    CHÒI LÁ

Kỷ niệm chẳng là gì khi thời gian bôi xóa
    Và sẽ là tất cả khi lòng người vẫn ghi

Thanks
    851

Trích dẫn Trích dẫn của CM4Q Xem bài viết
    Nguyên liệu để làm chiếc bánh TY thì hần như ai cũng có .Nhưng chiếc bánh này được nướng chín & ngon còn tuỳ thuộc vào các tay "đầu bếp " chế biến và gia giảm liều lượng để có 1 cái bánh TY cho riêng mình . Sẽ không có công thức nhất định nào cho chiếc bánh này .

4Q cũng ...đã đang và vẫn ...nướng 1 ổ bánh . Dù hơi quá tay khi gia giảm và bật lò hơi quá lửa nhưng bánh vẫn chưa chín mà đã khét ...chắc cắt bỏ lớp khét và nướng tiếp quá ... Hy vọng sẽ còn ăn được ( Híc...quả là đầu bếp giỏi )
    Nguyên liệu hầu hết ai cũng có nhưng có khi "đầu bếp" chưa biết cách sử dụng hoặc sử dụng ko đúng nơi đúng chỗ (...)nên đã vô tình làm hư cái bánh của mình. Bánh của chị chưa chín mà đã khét, vậy còn có thể cứu vãn được mừh! bỏ phần khét đi & nướng tiếp, kì này cẩn thận hơn nha chị! Mong chị có 1 cái bánh hoàn hảo (được tiếp tục) -- ko phải mất công trở lại "màn 1 cảnh 1 lần 2" chị nhé!
    Em cũng đang nướng bánh đây nhưng ko biết sống chín ra sao mà thấy bột cứng ngắt hà , chắc còn thiếu thiếu gì đó, ko biết "đầu bếp" có bỏ nhầm vào chỗ nào ko nữa

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Gặp phải bột cứng ngắc thì em phải mất công mỏi tay rồi. Vì cái giống bột này càng nhồi, mồ hôi tay mình quyện vào là mềm mại ngay thôi em à. (Kinh nghiệm Oa Nữ). Hìhi

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket CM4Q's Avatar
    Thanks
    0

Trích dẫn Trích dẫn của Anna Xem bài viết
    Nguyên liệu hầu hết ai cũng có nhưng có khi "đầu bếp" chưa biết cách sử dụng hoặc sử dụng ko đúng nơi đúng chỗ (...)nên đã vô tình làm hư cái bánh của mình. Bánh của chị chưa chín mà đã khét, vậy còn có thể cứu vãn được mừh! bỏ phần khét đi & nướng tiếp, kì này cẩn thận hơn nha chị! Mong chị có 1 cái bánh hoàn hảo (được tiếp tục) -- ko phải mất công trở lại "màn 1 cảnh 1 lần 2" chị nhé!
    Em cũng đang nướng bánh đây nhưng ko biết sống chín ra sao mà thấy bột cứng ngắt hà , chắc còn thiếu thiếu gì đó, ko biết "đầu bếp" có bỏ nhầm vào chỗ nào ko nữa

Anna ơi ,nếu lần ăn hổng được thì không nướng nữa đâu .Ra tiệm...mua dzià ăn luôn

Có thể Anna bỏ hơn nhiều bột nên nó cứng ,cho thêm tí nước ( nếu cần ...nước mắt thì cũng OK ) chắc chắn bột sẽ mềm và dẻo ngay đó
    CHÒI LÁ

Kỷ niệm chẳng là gì khi thời gian bôi xóa
    Và sẽ là tất cả khi lòng người vẫn ghi

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Bánh khó làm, ăn không dễ, tìm đâu chiếc bánh bây giờ?

Thanks
    851

Trích dẫn Trích dẫn của CM4Q Xem bài viết
    Anna ơi ,nếu lần ăn hổng được thì không nướng nữa đâu .Ra tiệm...mua dzià ăn luôn

Có thể Anna bỏ hơn nhiều bột nên nó cứng ,cho thêm tí nước ( nếu cần ...nước mắt thì cũng OK ) chắc chắn bột sẽ mềm và dẻo ngay đó
    Ra tiệm mua zìa ăn ko ngon - ko bảo đảm vệ sinh và dễ bị "đụng hàng" lắm chị àh! . Thôi chịu khó tự mình phục vụ mình nhá!
    Em cũng đang cố gắng làm cho bột dẻo đây.....mong "đầu bếp" kia của em cùng chung tay hợp sức, chứ 1 mình em thì từ cứng thành nhão thôi

Thanks
    851

Trích dẫn Trích dẫn của TeacherABC Xem bài viết
    Bánh khó làm, ăn không dễ, tìm đâu chiếc bánh bây giờ?
    Bánh khó làm thôi. Chứ sau khi thành công thì ko cần ăn ngồi ngắm "thành quả" của mình cũng no rồi phải ko anh? anh có đủ "nguyên liệu" chưa? nếu đủ rồi thì có thể từ từ "lăn xả vào bếp" mừh! nhưng nhớ là "Chỉ tập trung vào bánh của mình" thôi nhá!

Trang 1 / 2 12 LastLast