Trang 28 / 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 18262728
Bài 271 đến 277/277

Chủ đề: Thơ "Tình xuân" và cảm nhận

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket NHAT NGUYET's Avatar
    Thanks
    890
    Thanked 1.050 Times in 231 Posts

Default Ðề: Thơ "Tình xuân" và cảm nhận

Trích dẫn Trích dẫn của thuphong Xem bài viết
    .
    Hic...hic...
    Trước tiên TP phải nói rằng đây không phải bài thơ thi "Tình xuân" mà TP muốn chia sẻ đôi dòng suy nghĩ về bài thơ :"Trăng treo" của tác giả Nhật Nguyệt

Người ta đồn rằng Nhật Nguyệt làm thơ hay, thẩm thơ rất tốt, rất đa nghi và rất kiêu…
    Mình là người mới chỉ im lặng và nghe.
    Cũng đọc một số bài chưa thấy gì đặc biệt nhưng hôm nay đọc trăng treo thì ngẩn ngơ:” ồ có lẽ thế thật”
    Bài trăng treo như bức tranh tả cảnh đêm với những câu chữ giản đơn nhưng thật cuốn hút khi đọc
    Thu Phong rất thích cách viết êm dịu như tan hòa này
    Chàng thi sĩ này có một tâm hồn đa cảm và tham lam

Anh chẳng có gì để tặng cho em
    Chút trăng rằm gửi về em để nhớ
    Đêm ghềnh đá thì thầm con sóng nhỏ
    Tan vào nhau ta khao khát thì thầm

Người ta yêu nhau có thể tặng nhau nhiều thứ đến cả mây gió trăng trời sông nước cũng chẳng tha nhưng ở đây ánh trăng vô tình hay hữu ý đem tặng lại là Nguyệt với cách chơi chữ thì đúng là …Mình thua
    Trái tim đấy anh tặng em tất cả!
    Chắc rằng chúng ta ai cũng đã từng ngắm nhưng con sóng xô vào ghềnh đá con sóng nhẹ êm rất từ từ chạy đến…ào ạt lên ghềnh dữ dội và da diết…
    Mấy câu thơ khiến TP nhớ cái đêm ở bờ biển Constansa năm ấy …vậy mà cũng đã mấy chục năm…nhanh thật!
    Trăng trên đầu và sóng dưới chân
    Quyện vào nhau tan trong lòng biển

Cảnh biển đêm với trăng trên đầu và sóng ở dưới chân và cảm giác được tan ra và tan trong lòng biển chắc là tuyệt vời lắm Tiếc là Thu Phong qua cái tuổi tan hòa này mất rồi không thì thế nào cũng phải thử
    Em mơ hồ quá như ánh trăng đẹp huyền ảo và chàng thi sỹ luyến tiếc
    “vòng tay ôm chưa thực đã hư huyền”, có còn tìm lại được không? em và cảm giác tan hòa trong biển đẹp đẽ dường này. Giữa cõi đời mênh mông đầy biến động họ đã qua bao mùa trăng tròn khuyết, mối tình đó được nhắc tới từng đêm với nỗi khắc khoải chỉ với một mong muốn thời gian mãi dừng lại, mãi được bên nhau, mãi đừng quên nhau dù thực hay hư

Đêm thảng thốt từng đêm gối chiếc
    Khẽ nguyện cầu: "đừng nhé quên nhau".

Ừ đừng quên, đừng quên, đừng quên…nhé
    Hihihihi… Thu Phong chưa từng viết cảm nhận và không biết viết cảm nhận thơ nhưng đọc bài thơ này và đọc những cảm nhận của cô bé Hương Nhu trong thơ dự thi tự nhiên cũng muốn viết một cái gì đó, ở bài thơ này TP thấy có một chỗ TP hơi tiếc là trong khổ 1 có 2 từ thì thầm có lẽ k cố ý …
    Cám ơn lục tỷ LLT đã cho TP đủ “dũng cảm” để đưa vài dòng suy nghĩ này lên diễn đàn. Mong không làm bất cứ ai buồn.

Chúc lục tỷ và mọi người vui nha.
    Thân mến.

Lần đầu tiên thơ của mình có người chú ý đến, quả thật rất sướng và rất khoái.
    Cảm ơn chị Thu Phong đã có những cảm nhận đẹp về "Trăng treo", dù NN tự biết rằng còn xa lắm... xa lắm, thơ của NN mới chạm đến ngưỡng thơ hay. Với thơ, NN như kẻ bên lề, hay nói đúng hơn NN làm thơ, đọc thơ, cũng như chơi game, chơi tennis vậy, xem đó là một trong những cách thư giãn cần có giữa cuộc sống bề bộn và căng thẳng của đời thường. Nói thật lòng chưa bao giờ NN thấy thơ mình hay khi đọc lại lần thứ 2, thứ 3, nhiều khi tự cười một mình: sao chán thế nhỉ!... Nhưng... vẫn thích, vẫn khoái, khi được khen hihihi đó cũng là lẽ thường tình.

Chị viết cảm nhận có chiều sâu và hay quá, hay hơn nhiều so với bản thân của bài thơ... nhưng... NN thấy... sung sướng nhất với câu này: "Người ta đồn rằng Nhật Nguyệt ................. rất đa nghi và rất kiêu", sướng không phải vì nội dung của câu nói, mà là cách nói, phải xem nhau là bạn thật sự, mới có thể nói ra những lời nói thẳng và thật như thế! nhất là đối với một người chín chắn và thận trọng như chị. . Bấy nhiêu thôi, NN đủ thấy hạnh phúc rồi, hạnh phúc hơn nhiều so với vạn lời khen.

Lần nữa em xin được cảm ơn chị với tinh thần bè bạn.

NN

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

NN càng ngày càng đáng yêu. ( Vì khéo khiêm tốn). Hihihi

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    1.121
    Thanked 1.240 Times in 316 Posts

Thơ bác NN, toàn hàng gài trong ý, kinh bỏ xừ, đọc phải cẩn thận!
    mà người ở ngoài lại rất khiêm cung, dễ gần....giang hồ hiểm ác
    Điều đó rồi cũng qua đi!

Silver Member PhotobucketPhotobucketPhotobucket Tiểu Long Nữ's Avatar
    Thanks
    3

Trích dẫn Trích dẫn của hahaha Xem bài viết
    Thơ bác NN, toàn hàng gài trong ý, kinh bỏ xừ, đọc phải cẩn thận!
    mà người ở ngoài lại rất khiêm cung, dễ gần....giang hồ hiểm ác
    Muội cứ nghĩ trong thơ có bí kíp võ công thế mà hóa ra lại có bẫy gài ...thơ ai có bẫy gài nữa huynh nhắc muội với nhé, không biết đọc loạng quạng trúng bẫy gài thì chết

Chúc huynh xuân vui vẻ
    .
    Tiểu Long, Cổ Mộ là nhà
    Vui cùng cây cỏ lá hoa mây trời

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Tường Thụy's Avatar
    Thanks
    1.155
    Thanked 1.531 Times in 370 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    NN càng ngày càng đáng yêu. ( Vì khéo khiêm tốn). Hihihi
    Người ta thường chỉ nói khiêm tốn, thêm chữ nào nữa cũng thừa. Nhưng chữ khéo có vẻ thừa thì lại rất ... Oa Nữ. NN cẩn thận nha, coi chừng bị Oa gài lại.
    Niềm riêng nhưng vẫn thắm tình chung
    Mỗi lúc online thấy ấm nồng
    Tình em trong mái nhà chung ấy
    Vẫn giấu riêng anh một tấm lòng.

http://nguyentuongthuy2012.wordpress.com/

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket NHAT NGUYET's Avatar
    Thanks
    890
    Thanked 1.050 Times in 231 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của Tường Thụy Xem bài viết
    Người ta thường chỉ nói khiêm tốn, thêm chữ nào nữa cũng thừa. Nhưng chữ khéo có vẻ thừa thì lại rất ... Oa Nữ. NN cẩn thận nha, coi chừng bị Oa gài lại.
    Hihi cảm ơn anh TT đã nhắc khéo! nhưng với ON thì "ruột để ngoài da", nếu cần thì sẵn sàng "đốp chát", chứ người này không hề biết "gài" ai bao giờ. . Ngày xửa... ngày xưa... NN cũng có vài "kỷ niệm" với Oa Nữ, giờ nghĩ lại vẫn tủm tỉm cười

Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thuphong's Avatar
    Thanks
    3.762
    Thanked 7.876 Times in 1.850 Posts

.
    Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết

….một người chín chắn ...như chị…

NN
    Hic…câu ni nghe sao giống câu hát trong vở chèo “Thị Mầu lên chùa " quá thế em?

Trích dẫn Trích dẫn của NHAT NGUYET Xem bài viết

Lần nữa em xin được cảm ơn chị với tinh thần bè bạn.

NN

Câu ni chứng minh cho cái tính đa nghi Tào Tháo của em chắc em tự hỏi sao nhiều bài mà chị lại chọn bài Trăng treo” và lại post vào thời điểm này

Chị viết cảm nhận cho “Trăng treo” đơn giản vì 2 điều:

1. Chị đồng cảm với những câu thơ nó như mang những kỷ nệm giống mình trong đó
    2. Như một món quà nhỏ cho trưởng nhóm người đã dành nhiều tâm huyết trong cuộc thi thơ “Tình xuân” nhưng lại không gửi bài thi nào và không nhận một phần thưởng nào.

Tóm lại chị cũng rất vui vì em thích những câu nhận xét của chị.
    Chúc em có một xuân thật ý nghĩa nhé

Thân mến
    Last edited by thuphong; 11-02-2010 at 03:18 PM.
    Sẽ còn có ngày mai

Trang 28 / 28 Đầu tiênĐầu tiên ... 18262728