Nghệ thuật tha thứ

Tha thứ hoàn toàn không dễ dàng. Khi ai đó làm bạn tổn thương sâu sắc, có thể bạn sẽ khó nguôi ngoai. Nhưng tha thứ không phải là không làm được - và nó vô cùng có ích cho sức khỏe của bạn, cả về thể chất lẫn tinh thần.

“Những người dễ tha thứ ít khi gặp trạng thái buồn phiền, tức giận, stress và thường lạc quan hơn”, tiến sĩ Frederic Luskin, tác giả quyển sách Lợi ích của tha thứ (Harper Collins, 2002) nói, “Vì thế nó có thể giúp ngăn chặn quá trình lão hóa của các cơ quan trong cơ thể, của hệ miễn dịch và khiến chúng ta cảm thấy tràn đầy sức sống”.
Vậy bạn sẽ bắt đầu chữa lành vết thương thế nào đây? Hãy thử tiến hành những bước sau:

* Giữ bình tĩnh. Để xoa dịu cơn giận dữ, hãy thử một kỹ thuật giảm stress hết sức đơn giản: Hít thở thật sâu vài lần và nghĩ về một thứ gì đó khiến bạn vui thích - quang cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp, người bạn yêu quý...

* Đừng mong đợi lời xin lỗi. “Người kia đã nhiều lần làm bạn tổn thương mà không hề có ý định xin lỗi. Có thể họ muốn chọc tức bạn hoặc đơn giản là không nhìn nhận vấn đề giống như bạn. Vì thế nếu bạn chờ người ấy xin lỗi, bạn sẽ phải chịu đựng nỗi đau buồn lâu hơn mà thôi”, Luskin nói. Luôn nhớ rằng sự tha thứ không nhất thiết nghĩa là thỏa hiệp với kẻ làm bạn buồn hoặc bỏ qua hành động sai trái của họ.

* Chủ động tránh xa kẻ làm bạn bực tức. Khơi lại vết thương lòng chỉ khiến người kia thêm thắng thế. Theo Luskin, thay vì mất thời gian khó chịu hay bực tức, bạn hãy tìm kiếm tình yêu thương, sự tốt bụng và vẻ đẹp xung quanh mình.

* Cố gắng nhìn nhận vấn đề theo quan điểm của người kia. Nếu thông cảm với anh ấy / cô ấy, bạn có thể nhận ra rằng họ đang hành xử một cách vô tâm, hoặc đang e sợ điều gì, hoặc thậm chí có thể vì yêu thương bạn. Bạn cũng có thể viết một lá thư cho chính mình giải thích vấn đề theo quan điểm của người kia.

* Nhận ra những lợi ích của việc tha thứ. Nghiên cứu đã chỉ ra rằng những người dễ tha thứ thường dồi dào sinh lực hơn, ăn uống ngon miệng hơn, có giấc ngủ ngon và sâu hơn.

* Đừng quên tha thứ cho bản thân. “Đối với một vài người, việc tha thứ cho bản thân chính là thử thách lớn nhất”, Luskin nói. “Nếu không tha thứ cho bản thân, bạn sẽ mất đi sự tự tin vốn có của mình”.

(St)