Bài 1 đến 5/5

Chủ đề: Bí quyết kiểm soát bạn đời

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Anna's Avatar
    Thanks
    851

Talking Bí quyết kiểm soát bạn đời

Có rất nhiều cặp vợ chồng mà trong đời sống hằng ngày, họ hoàn toàn không biết rõ người kia đang làm gì, quan hệ với ai, bạn bè gồm những ai, đang ở đâu,… Đó không phải là dấu hiệu của một cuộc hôn nhân bền vững.
    Luôn biết một nửa ở đâu

Là vợ chồng, việc biết rõ người kia đang làm gì, ở đâu là điều hiển nhiên và cần thiết. Điều này khác với việc quản lý, kiểm soát hay can thiệp thái quá.

Khi bạn biết rõ những điều trên về bạn đời, bạn sẽ cảm thấy an tâm và tin tưởng tuyệt đối vào anh ấy/cô ấy. Không phải các bạn đang gò bó nhau, tra hỏi hay kiểm soát thời gian của nhau, chỉ đơn giản là đòi hỏi sự thông cảm, tôn trọng nhau.
    Thử tưởng tượng bạn không hề biết chồng/vợ mình đang làm gì ở công ty, sau giờ làm việc thì đi đâu, giao lưu với những ai,… bạn có cảm thấy an tâm trong lòng không, có hạnh phúc hoàn toàn với bạn đời không? Tôi tin chắc là ít nhất hơn một lần bạn tự hỏi anh ấy/cô ấy đang ở đâu, làm gì lúc này và chạnh lòng khi không thể trả lời những thắc mắc đó.

Có lần chồng tôi phải dự tiệc giao thừa trong công ty và lúc đó tôi lại đang ở xa. Dù biết ngày hôm đó chồng sẽ dự tiệc nhưng tôi vẫn buồn và hờn giận anh một tý vì đã không gửi tin nhắn cho tôi trong suốt tối hôm đó. Đó là lần duy nhất tôi hoàn toàn không biết chồng đang làm gì cũng như ở đâu với bạn bè. Bình thường chúng tôi luôn yên tâm 100% về nhau và tôi luôn biết rõ rằng anh ấy đang làm gì.

Tôi đưa ra một vài mẹo nhỏ để cả hai cảm thấy thoải mái trong việc “cập nhật tình hình” cho nhau:

Thường xuyên tâm sự với nhau về công việc, bạn bè, kế hoạch của cả hai.

Tập thói quen trước khi quyết định đi đâu, làm gì cũng nên trao đổi với bạn đời.

Hãy nhắn tin hoặc gọi điện báo cho bạn đời biết khi bạn có kế hoạch đột xuất với đồng nghiệp, bạn bè.

Giới thiệu và làn quen với bạn bè của nhau. Điều này sẽ giúp vợ chồng bạn hiểu nhau nhiều hơn, đồng thời cũng tạo ra đồng minh cho mình.

Ở bên chồng mọi lúc có thể

Theo tôi điều này rất cần thiết và quan trọng, có phần tế nhị nữa. Có nhiều cặp vợ chồng thường ít lưu tâm đến vấn đề này hoặc có thể do nhiều nguyên nhân khiến một trong hai người cảm thấy không thoải mái khi có bạn đời đi cùng.

Khi hai vợ chồng cùng nhau đi đâu đó, bạn sẽ cảm thấy rất dễ chịu và gần gũi bạn đời hơn. Tất nhiên, ở đây tôi không đề cập đến chuyện lúc nào cũng kè kè với bạn đời nhằm giám sát, kiểm tra họ, mà tôi nói tới những dịp bạn hay bạn đời của mình đi gặp bạn bè, đi hội họp với bạn học, đi gặp người thân trong gia đình, đi dự sinh nhật, đám cưới,… Đây là những dịp mà hai bạn cần ở bên nhau và sánh đôi với nhau, là điều nên làm. Bạn yêu bạn đời nhiều đến nỗi bạn muốn gắn kết cuộc đời mình với họ, vậy tại sao lại không để mọi người biết bạn tự hào về vợ/chồng mình như thế nào? Tại sao không cho mọi người thấy hai bạn là một cặp vợ chồng đẹp đôi và yêu nhau hết mực?

Mọi người vợ, người chồng đều muốn được ở bên cạnh người yêu của mình, đều muốn mọi người biết bạn đời của họ rất yêu. Bạn sẽ cảm thấy thế nào nếu chồng/vợ mình hiếm khi dẫn bạn đi chơi, gặp gỡ bạn bè của anh ấy/cô ấy, chẳng bao giờ giới thiệu bạn với đồng nghiệp hay dắt bạn theo các cuộc hội họp mà đáng lẽ bạn phải kề bên anh ấy/cô ấy?

Những người tôi quen biết bao gồm bạn bè, gia đình chồng,… đều luôn luôn dẫn theo vợ/chồng của họ trong tất cả những dịp gặp mặt, đi chơi với nhau. Tất nhiên là vợ chồng tôi cũng không ngoại lệ. Cá nhân tôi luôn nghĩ rằng không có lý do gì để cả hai phải tách rời nhau, vợ chồng phải luôn luôn ở bên nhau và đó là điều nên làm trong hôn nhân.
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Default Ðề: Bí quyết kiểm soát bạn đời

Chữ ký của Ana ngộ ghê...

Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ có người tình ở lại...

Đúng là tuổi trẻ...

Ở tuổi của Oa Nữ thì nghĩ như vậy...Mọi thứ rồi sẽ qua đi, tình thân mới là quan trọng nhất....Hay là...Người tình thì nên buông, còn tiền thì nên giữ chặt.... Hi hi
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Anna's Avatar
    Thanks
    851

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết

Người tình thì nên buông, còn tiền thì nên giữ chặt.... Hi hi
    câu này hay àh . Anna sẽ học hỏi OANU nhìu
    Khát khao bay giữa bầu trời. Nếu có kiếp sau...chỉ xin làm cơn Gió, lang bạt đó đây...

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    107

Trích dẫn Trích dẫn của OA _ NỮ Xem bài viết
    Chữ ký của Ana ngộ ghê...

Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ có người tình ở lại...

Đúng là tuổi trẻ...

Ở tuổi của Oa Nữ thì nghĩ như vậy...Mọi thứ rồi sẽ qua đi, tình thân mới là quan trọng nhất....Hay là...Người tình thì nên buông, còn tiền thì nên giữ chặt.... Hi hi
    Đó là lý do tại sao người ta dùng chữ "tình nghĩa". Tình đôi lứa nhưng nghĩa vợ chồng.
    Mọi thứ rồi sẽ qua, chữ tình cũng sẽ phai, chỉ còn chữ nghĩa là mặn nồng. Tiền thì muôn đời vẫn là "tiên", là thủ tục "đầu tiên" trong tất cả các mối quan hệ
    Lang thang chân bước vô tình
    Bạc phơ vó ngựa, rập rình ánh sao

Member PhotobucketPhotobucket
    Thanks
    0

Không nên kiểm soát quá gắt gao, "lạt mềm buộc chặt"