Trang 3 / 27 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... LastLast
Bài 21 đến 30/262

Chủ đề: Tản mạn riêng mình

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    301
    Thanked 3.169 Times in 588 Posts

Default Ðề: Tản mạn riêng mình

Tuấn

Đầu năm lớp 9, Tuấn chuyển trường từ Bình Định về. Giọng Bình Định là lạ, phát âm "ê" thành "ơ", hơi khó nghe nên Tuấn thành tâm điểm cho bọn học trò nghịch ngợm chọc ghẹo mỗi khi có dịp.

Hồi nhỏ, mình là con bé hiền lành nhút nhát, chăm chỉ đi học, tan trường là về nhà. Hiền đến mức, Ba Mẹ luôn giục đi chơi vào những ngày nghỉ lễ, tết.
    Hiền thế nên chuyện Tuấn bị bạn bè trêu chọc không khiến mình quan tâm là mấy cho đến một ngày, một cô bạn trong lớp giúi vào tay một phong thư:

- Tuấn nhờ chuyển!

Tuổi 14, 15 hồi đó nào đã biết gì? Cầm phong thư ngỡ ngàng, cất vội vào cặp, về nhà mới dám len lén mở ra xem.
    Thư viết trên giấy học trò, nét chữ chân phương-có lẽ là nét chữ con trai đẹp nhất mình từng biết. Không còn nhớ chi tiết, nhưng có một câu mình không quên:

- Tuấn rất mến bạn!

Chính vì cái câu này mà mình xấu hổ giấu bức thư xuống tận đáy ngăn tủ quần áo, sợ Ba Mẹ bắt gặp thì..chết!

Hồi đó Ba thường hay nhắc nhở:

- Ba Mẹ không giàu có, không để lại cho con đất đai tiền bạc được, chỉ lo cho các con ăn học, các con ráng học, để sau này lấy đó mà làm việc nuôi thân! Đừng dính vào yêu đương sớm, rồi không học hành gì được thì khổ tấm thân.

Lời Ba dạy nhẹ nhàng nhưng tấm gương của chị Thu con Cô Hai thì ngay trước mắt, 17 tuổi đã lấy chồng, nheo nhóc, nên mấy anh chị em thấm lắm!
    Vì vậy, chuyện lá thư của Tuấn khiến mình trở nên cảnh giác.
    .....
    Last edited by phale; 16-09-2009 at 10:53 AM.

Thanks
    301

Trường ở quê vào cái thời "tem phiếu", mái lợp tôn, vách được ghép bằng những tấm ván lủng lỗ chỗ, bảng được sơn bằng nhọ nồi trộn với lá khoai lang, nền đất nện. Sau mỗi buổi học, nền lớp bị 40 x 2 bàn chân học trò chạy nhảy khiến cho bụi sủi lên lấp xấp, mặc dù hàng tuần, vào ngày nghỉ cả lớp đều phải đi đầm lại nền. Buổi tối, những cơn gió lang thang luồn vào các khe hở cuốn lớp bụi sinh ra lúc ban ngày phủ lên khắp bàn ghế. Sáng hôm sau, muốn ngồi học được phải dùng giấy nháp lau chùi, kỳ cọ, rồi cẩn thận lót thêm 1 tờ giấy nháp xuống ghế thì may ra cái mông quần mới không bị lấm bụi đỏ lòe. Cái màu đỏ của đất bazan ngấm vào áo quần rồi, khó lòng giặt sạch, nên đứa nào cũng lo. Đi học sớm cũng vì lẽ đó, để có thời gian lau chùi kỹ lưỡng chỗ ngồi, áo quần đỡ bẩn, tiết kiệm được xà bông giặt.

Từ khi chuyển về Tuấn cũng thường đi học sớm, khi thì quét giùm lớp, khi thì lau giùm bàn, khi thì để trên bàn mình quả ổi, quả xòai.
    Lúc đó trẻ con chẳng nghĩ ngợi gì, nhưng sau vụ lá thư thì bỗng ngại, hay tìm cách tránh mặt.
    Tuấn có lẽ cũng hiểu nên không thấy thêm lá thư nào nữa trừ những lần chép giùm bài hay sọan giùm đề cương ôn thi tốt nghiệp.
    Năm học cuối cấp cuốn mọi người vào nỗi lo thi cử.

Tốt nghiệp cấp 2, muốn học lên cấp 3 phải đi học xa hơn. Kỳ thi vào cấp 3 chia lớp học cũ tản mác. Mình được xếp vào lớp chuyên tóan, do được điểm tối đa môn tóan. Bạn bè cũ và Tuấn dồn vào một lớp khác...
    Last edited by phale; 16-09-2009 at 01:33 PM.

Lê_Minh_Hòa
    Guest

Chắc là cuối cùng có người lại khổ với anh Tuấn này cho mà coi!

Thanks
    301

Trích dẫn Trích dẫn của Lê_Minh_Hòa Xem bài viết
    Chắc là cuối cùng có người lại khổ với anh Tuấn này cho mà coi!

Thanks
    301

Ảo và thật

Cuộc điện thoại với người bạn, khiến mình suy nghĩ nhiều.
    Nói với bạn:

- Mình không buồn đâu!

Nhưng những suy nghĩ vẫn ào về trăn trở. Cái trăn trở không phải bây giờ mới có, nhưng càng ngày càng rõ ràng khiến mình không thể phủ nhận "con người ta đôi khi cay nghiệt với nhau quá". Phải cay nghiệt thế mới sống được ư?

Đã là năm thứ 3 mình có một người bạn tên là "diễn đàn".
    Nhớ lại những ngày đầu tiên lò dò lên mạng. M đã mở ra trước mắt mình một thế giới khác với những gì mình biết, hay đúng hơn là mình "đã tô lên cuộc sống một màu không có thật", như lời một người bạn cũ đã nói. Người bạn ấy còn nói:

- Cuộc sống không chỉ có màu hồng, còn có màu đen nữa em ạ!

Mình đã như đứa trẻ chập chững học bài học cuộc đời.
    3 năm bước chân vào thế giới ảo, lưu lạc qua mấy diễn đàn, có thêm nhiều bạn bè, cũng hiểu thêm nhiều điều, nhưng dường như những gì mình hiểu vẫn còn quá ít, nên chiều nay cơn sóng suy tư lại cuộn về trong suy nghĩ.

Ảo và thật khác nhau nhiều đến thế ư? Những gì mình đang làm trên thế giới ảo này cũng khiến ai đó phật lòng ư?
    Mình muốn gì và được gì khi lui cui post bài, vất vả offline?
    Muốn thể hiện? Muốn chứng tỏ mình? Muốn nổi tiếng? Háo danh?...Hẳn là người ta đã nói thế về mình...
    Trong khi thật lòng mình chỉ muốn bạn bè vui vẻ, nên dù vất vả một chút, thiệt thòi một chút cũng không sao.

Chợt muốn quay về với cuộc sống thường nhật, tránh xa thế giới hai mặt này.
    Con người ta chẳng lẽ bản chất là không thật lòng?

Lê_Minh_Hòa
    Guest

Hiểu, thông cảm, chia sẻ!

Diamond Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket Sheiran's Avatar
    Thanks
    4.867
    Thanked 2.923 Times in 850 Posts

Trích dẫn Trích dẫn của phale Xem bài viết
    Ảo và thật

Ảo và thật khác nhau nhiều đến thế ư? Những gì mình đang làm trên thế giới ảo này cũng khiến ai đó phật lòng ư?
    Mình muốn gì và được gì khi lui cui post bài, vất vả offline?
    Muốn thể hiện? Muốn chứng tỏ mình? Muốn nổi tiếng? Háo danh?...Hẳn là người ta đã nói thế về mình...
    Trong khi thật lòng mình chỉ muốn bạn bè vui vẻ, nên dù vất vả một chút, thiệt thòi một chút cũng không sao.

Chợt muốn quay về với cuộc sống thường nhật, tránh xa thế giới hai mặt này.
    Chị đừng suy nghĩ nhiều, cứ làm những gì mình cảm thấy vui vẻ, ai nghĩ sao mặc họ. Ai nghĩ nhiều thì họ mệt, họ lẩn quẩn với chính họ thôi, mình cứ vô tư như bản chất của mình là thoải mái rồi. Hơi đâu bâng khuâng vì những người thích "nghĩ dùm người khác" những điều mà "người khác cũng chẳng nghĩ đến", chị nhỉ!

Ảo và thật, sao phải phân biệt như thế? Chỉ là khác cách tiếp cận nhau thôi. Khối người gặp nhau hàng ngày mà vẫn "ảo", và cũng khối người chẳng gặp nhau bao giờ mà luôn rất "thật". Ảo hay thật là do con người, không phải do phương tiện, không phải do hoàn cảnh, đừng đổ thừa do môi trường và đừng biện hộ bằng những lý do.

Cuộc sống là không bao giờ đổ thừa cho hoàn cảnh, không quan tâm quá trình, quan trọng là kết quả
    Welcome visit to: My company, My forum, My Blog Thanks all!

Super Moderator PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket
    Thanks
    3.717
    Thanked 3.039 Times in 1.244 Posts

Ảo và thật

...........................................
    Mình nhớ truớc đây trên MX topic "Ảo và thật" do mình khởi tạo đã gây rất nhiều tranh luận từ các thành viên! Có những đêm mình, LMH và SYM (ai vậy ta?) đã... tranh luận thật vui với một mod nữ... Kết quả là cm bị xóa khá nhiều mặc dù những ý kiến (có thể chủ quan) không hề sai! Nghĩ lại cũng vui!

Ảo và thật là 2 mặt của một dân cư mạng cho dù bạn có thể hiện thế nào nhưng tính cách và con nguời bạn vẫn không thể khác hơn!

Thôi dù cho nguời có thích hay ghét hay đố kỵ thì mình cứ thấy vui khi chung quanh ta vẫn còn rất nhiều BẠN HIỀN hiểu mình, phale à!
    Last edited by TeacherABC; 17-09-2009 at 09:11 AM.

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket thachanhtim's Avatar
    Thanks
    358

Ảo và thật

Ảo và thật khác nhau nhiều đến thế ư?

[I]Ảo và thật 01 câu hỏi cho chẳng riêng ai ?
    TAT nhớ mình đã từng hỏi câu hỏi này khoảng 4 năm về trước thì phải ?
    Và có lẽ chính mỗi người tự mình trả lời cho chính mình ....
    Ảo là sao = cái tên "Tím"
    Thật là sao = cái tên trong chứng minh thư
    Cái tên Tím ảo = làm được nhiều việc tốt, giúp ích được cho đời, mang niềm vui cho bè bạn ...
    Cái tên trong chứng minh thư = chưa làm được điều tốt nhiều lắm ...
    Vậy ảo tốt hay thật tốt ?
    Ảo hay thật đều do chính chúng ta, chúng ta nghĩ nó ảo nó sẽ ảo ..nghĩ nó thật nó sẽ thật ...và nó sẽ mãi mãi là ảo đối với những ai ko hiện diện trong "cái tình " con người mà thôi ....ảo như thế cũng sẽ ko tồn tại ...hôm nay ảo là nick này ..ngày mai sẽ hóa thành người khác ...còn như chúng ta...những cái tên ...PL. TAT, LMH, PS, TZ, SM ...v...v...đã mãi mãi tồn tại thật ...
    Cuộc sống thường nhật và nơi đây tất cả đều là thật ...bởi "lăn tăn" với PL bài này thì TAT cũng phải là thật sự gõ vào mới có chứ, còn nếu ảo thì ko thèm gõ gõ cũng có PL nhỉ...
    "Lăn tăn " tí thôi ...cho bớt khùng ...TAT đang bị khùng nặng [/I]

...heheheh
    *** Looking for king...
    Ta hay chê cuộc đời méo mó,
    Sao không tròn ngay tự trong tâm
    Đất ấp ôm cho mọi hạt nảy mầm,
    Nhưng cây phải biết vươn lên tìm sự sống

Gold Member PhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucketPhotobucket OA _ NỮ's Avatar
    Thanks
    4.403
    Thanked 9.333 Times in 1.852 Posts

Đã từ lâu rồi, Oa Nữ cũng ko còn quan trọng ảo và thật...Có nhiều khi nghe cạnh khoé đủ thứ chuyện, thấy vẫn còn là ít...Miệng mồm thiên hạ, ai mà khống chế nổi...Cái quan trọng đối với Oa Nữ là ngày hôm nay mình có kiếm đủ tiền nuôi con ko? Ngày mai thời tiết ra sao, liệu có đạp xe được ko, nếu trời mưa nhờ ai đưa đón...Những điều đó mới làm Oa Nữ bận tâm.
    Que Sera, Sera. Whatever will be, will be
    The future's not ours, to see
    Que Sera, Sera

Trang 3 / 27 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... LastLast