PDA

View Full Version : 10 điều các bà vợ mong muốn

ngayhomqua
18-06-2010, 09:20 PM
1. Thể hiện tình yêu

Người phụ nữ nào cũng muốn mình là “nữ hoàng” trong lòng của ông xã, họ thích được yêu thương, chiều chuộng và nâng niu như khi còn hẹn hò. Một câu nói “Anh yêu em” dành cho bà xã mỗi ngày là cách làm đơn giản nhất. Bên cạnh đó, những cái ôm, xiết chặt tay… khi bên nhau cũng thể hiện được tình yêu bạn dành cho vợ mình.

2. Thông cảm và tha thứ

Không có ai hoàn hảo và vợ của bạn cũng vậy. Sẽ có một ngày, nàng cư xử không đúng và gây ra lỗi lầm. Nhưng hãy tìm hiểu rõ nguyên nhân, thông cảm và tha thứ cho cô ấy nếu có thể. Hãy nhớ rằng mối quan hệ không thể tồn tại nếu thiếu vắng lòng bao dung và sự vị tha.

3. Cuộc trò chuyện

Đừng thu hẹp cuộc hội thoại của hai vợ chồng quanh quẩn trong các vấn đề liên quan tới con trẻ, công việc và thời tiết. Nếu chỉ có vậy, cuộc hôn nhân của bạn sớm muộn gì cũng gặp vấn đề.

4. Sẵn sàng dành thời gian cho vợ và các con

Đừng lúc nào cũng chỉ mải mê vào công việc hay đàn đúm với bạn bè. Gia đình mới là mối quan tâm lớn nhất của bạn. Hãy dành thời gian lên kế hoạch đi chơi và thư giãn với vợ con bất cứ khi nào rảnh rỗi hoặc vào những ngày cuối tuần.

5. Nói “có” nhiều hơn nói “không”

Bạn đang tự đẩy mình rời xa nửa kia và con trẻ khi suốt ngày chỉ biết nói “không” với những yêu cầu chính đáng của họ. Nên suy nghĩ kỹ trước khi phủ định một vấn đề trong gia đình.

6. Biết lắng nghe

Các bà vợ thực sự cảm thấy nản khi thật lòng chia sẻ suy nghĩ và cảm xúc của mình cho ông xã nhưng nhận lại là sự thờ ơ của đối phương. Bà xã không chỉ muốn bạn dùng tai mà còn phải là cả trái tim để lắng nghe những gì cô ấy nói.

7. Biểu lộ tình cảm và sự ân cần

Bạn có thường xuyên nói “làm ơn”, “cảm ơn” hoặc dành cho vợ một nụ hôn bất ngờ không? Thật đáng tiếc, nhiều cặp đôi đã quên đi rằng việc bộc lộ tình cảm và hành động ân cần với nửa kia của mình chính là "chìa khóa" cho cuộc hôn nhân hạnh phúc.

8. Chia sẻ việc nhà

Công việc nhà là một trong những lý do chính khiến các cặp vợ chồng gây xung đột. Nhớ rằng bạn cũng có “phần” trong ngôi nhà của mìng, nên cùng vợ chia sẻ từ những việc vặt và chăm sóc con cái.

9. Dành thời gian nghỉ ngơi cho vợ

Hằng ngày, ngoài việc trên công ty, các quý bà còn phải thực hiện vai trò làm vợ và làm mẹ của mình. Vì thế, đừng vội vàng cáu giận khi vợ bạn xin “đình công” một vài ngày trong tháng. Cô ấy cần được tự do nghỉ ngơi mà không phải bận tâm tới chuyện chồng, con hay công việc gia đình và dành thời gian “tút” lại nhan sắc cũng như tạo không gian riêng cho bản thân.

10. Tự chăm sóc bản thân

Nhiều ông chồng rất lơ đễnh với bản thân, đặc biệt là sức khỏe của họ. Như vậy thật không công bằng với các bà vợ. Họ là vợ chứ không phải mẹ. Không thể lúc nào cũng chăm sóc chồng như một đứa trẻ được. Hãy có trách nhiệm với bản thân mình cũng như để ý tới thành viên trong gia đình.