PDA

View Full Version : Tối nay nhà bạn ăn gì???

Pages : [1] 2 3 4 5

Song Tử Nữ
27-05-2009, 10:42 PM
Mình rất đau đầu về thực đơn các món ăn sao cho ngon, bổ, rẻ và đủ chất.
:nong:
Lập topic này để các bạn chia sẻ món ngon nhé, đi làm cả ngày, chỉ muốn tối có bữa cơm tươm tất ấm cúng, tối nay chưa nghĩ ra món gì cho ngày mai, các nàng chia sẻ xem nào!

OA _ NỮ
27-05-2009, 11:44 PM
Sáng nay Oa Nữ làm món mì khô sá síu cho 2 đứa nhỏ ăn.(2 bữa sáng trưa gộp lại)
ON vừa ướp 6 cái đùi gà ( lọc hết hết xương và da). Ướp bằng gia vị riêng của ON, để cho bữa chiều mai. Hôm qua ướp sườn bò non rồi, để chiều nay con trai nướng cùng với mấy loại nấm rừng...
Chiều nay ON ninh đuôi heo với khoai sọ, rau muống.2 món thôi.
Trong tủ còn nhiều đồ ăn dư quá, bỏ thì uổng, ăn vào lên cân. Hãy còn hộp heo quay, bò lúc lắc ướp chưa kịp ăn nữa.
ON luôn chuẩn bị những bữa ăn kế tiếp trước 1, 2 ngày, nếu mình bận rộn ko nấu được, trẻ con ở nhà cứ việc sẵn đó nấu cho nhanh, gọn, dễ...

thuphong
28-05-2009, 05:41 AM
Ui cha, đi chợ và nghĩ món ăn cho cả nhà thật là ...đau đầu đó, làm sao cho cả nhà đều hợp khẩu vị, không chán vui vẻ ngồi vào bữa ăn...nghĩ đã thấy nản...:P
Trong khi còn bao nhiêu việc ở cơ quan đang chờ nữa

Song Tử Nữ
28-05-2009, 10:17 AM
Ui cha, đi chợ và nghĩ món ăn cho cả nhà thật là ...đau đầu đó, làm sao cho cả nhà đều hợp khẩu vị, không chán vui vẻ ngồi vào bữa ăn...nghĩ đã thấy nản...:P
Trong khi còn bao nhiêu việc ở cơ quan đang chờ nữa

Chị em phụ nữ rõ khổ chả bù cho các ông, đi làm về còn có thời gian la cà quán xá, bia bọt....nếu thế này còn đỡ...còn có những thứ khác mới khổ :acac:

Song Tử Nữ
28-05-2009, 10:17 AM
tối nay nhà e ăn:
1.bắp cải luộc chấm nước mắm trứng
2.đậu rán
3.thịt xay trộn nấm,mộc nhĩ viên sốt cà chua!

OA _ NỮ
28-05-2009, 10:47 AM
tối nay nhà e ăn:
2.đậu rán

Ui ui, món đậu phụ và bắp cải luộc là món ON ăn hoài ko chán, nước luộc bắp cải đập chút gừng, cho ít lá ngò vô, xong chan vào cơm, ăn với cá kho nữa, hay rép rang...Ực. Mai món này phải đưa vào thực đơn thôi.
Thanks STN nhé.

NHỘNG
28-05-2009, 10:51 AM
tối nay nhà e ăn:
2.đậu rán

Khẩu phần dành cho mấy người đấy STN? Có nấu thêm đc ko?:o

Song Tử Nữ
28-05-2009, 01:56 PM
Ui ui, món đậu phụ và bắp cải luộc là món ON ăn hoài ko chán, nước luộc bắp cải đập chút gừng, cho ít lá ngò vô, xong chan vào cơm, ăn với cá kho nữa, hay rép rang...Ực. Mai món này phải đưa vào thực đơn thôi.
Thanks STN nhé.

Bắp cải luộc mùa này ở VN thì chỉ có bắp cải Tàu, ăn ko ngon như bắp cải ta, ăn cứng và ko ngọt chị ạ.

Khẩu phần dành cho mấy người đấy STN? Có nấu thêm đc ko?:o

Khẩu phần này cho 2 người bạn ạ? Bạn muốn ăn thêm?

[--LEO--]
28-05-2009, 02:24 PM
tối nay tra tấn cả nhà bằng món đậu ván tetua ^0^!

Cỏ Lạ
28-05-2009, 04:57 PM
Bắp cải luộc mùa này ở VN thì chỉ có bắp cải Tàu, ăn ko ngon như bắp cải ta, ăn cứng và ko ngọt chị ạ.

Hị hị... Luộc bắp cải CL hay bỏ chút xíu đường vào, nước luộc ngọt mà ăn rau cũng ngọt.

Mùa này đúng là bắp cải không ngon, nhưng CL cuốn bắp cái với thịt hấp lên rồi rán sơ thì bắp cải lại cực kỳ ngọt vì bao nhiêu chất ngọt ở thịt bắp cải hút hết rùi..... Chẹp... Ngon....Phải ra ghi lại công thức mới được...

Thiên_thần_già
28-05-2009, 06:50 PM
Đường tới trái tim người đàn ông đi qua dạ dày. Các bà vợ cứ chăm chỉ rèn luyện nữ công thế này là nhất!

OA _ NỮ
29-05-2009, 03:08 AM
Tối nay nhà Oa Nữ nấu món canh rong biển, nấm hương, tôm tươi bằm.
Đùi gà nướng, chấm với sốt tương mận.
Đậu phụ om tàu xì với cá mú, phù chúc.

3 món thôi. làm biếng ko nấu rau, chắc cắt dưa leo cho trẻ con ăn.

Song Tử Nữ
29-05-2009, 09:01 AM
Tối nay nhà Oa Nữ nấu món canh rong biển, nấm hương, tôm tươi bằm.
Đùi gà nướng, chấm với sốt tương mận.
Đậu phụ om tàu xì với cá mú, phù chúc.

3 món thôi. làm biếng ko nấu rau, chắc cắt dưa leo cho trẻ con ăn.

Chẹp chẹp, chị ơi ngon thế :acac::acac::acac:

OA _ NỮ
29-05-2009, 09:32 AM
Chẹp chẹp, chị ơi ngon thế :acac::acac::acac:
Canh rong biển lâu ko ăn, ngon miệng, nên ăn bao nhiêu, giờ chị bị lạnh bụng nè.
Con gái hỏi còn ko để mai she làm món rong biển trộn ...
Còn gà nướng ăn ko hết xé nhỏ ra trộn với trứng và sốt mayon kẹp bánh mì cho con gái mang đi học ăn.

Song Tử Nữ
29-05-2009, 09:42 AM
Canh rong biển lâu ko ăn, ngon miệng, nên ăn bao nhiêu, giờ chị bị lạnh bụng nè.
Con gái hỏi còn ko để mai she làm món rong biển trộn ...
Còn gà nướng ăn ko hết xé nhỏ ra trộn với trứng và sốt mayon kẹp bánh mì cho con gái mang đi học ăn.

Ở Hàn Quốc có món canh rong biển. Món này em chưa thử ăn bao giờ, không biết mùi vị thế nào chị nhỉ?

OA _ NỮ
29-05-2009, 10:07 AM
Món canh rong biển này vị mặn, ăn mát, trơn chu, làm da rất đẹp. Nấu với nước hầm xương, các loại thịt cá, hay lòng gà,
Ở SG có một quán bán gà quay, còn lòng gà thì nấu canh rong biển. Rất đặc sắc.

Hoài Anh
29-05-2009, 11:11 AM
Mình pha một gói mì tôm cho nhanh hic hic hic cuộc sống độc thân khiến mình lười nấu nướng quá đi mất hôm nào sang nhà Song Tử Nữ măm ké món đậu rán và bắp cải luộc nhé

blues
29-05-2009, 11:51 AM
Tối nay nhà em ăn mầm đá huhu

Song Tử Nữ
29-05-2009, 12:59 PM
Mình pha một gói mì tôm cho nhanh hic hic hic cuộc sống độc thân khiến mình lười nấu nướng quá đi mất hôm nào sang nhà Song Tử Nữ măm ké món đậu rán và bắp cải luộc nhé

Ăn thế này thì nguy hại sức khỏe lắm, dù có độc thân cũng phải ăn ra bữa và đủ chất dinh dưỡng chứ

Hoài Anh
29-05-2009, 01:07 PM
Ăn thế này thì nguy hại sức khỏe lắm, dù có độc thân cũng phải ăn ra bữa và đủ chất dinh dưỡng chứ

Trưa nay lại măm đậu hũ sốt cà chua, cà pháo mắm tôm ngon phết nhưng vẫn thiếu đậu hũ chiên chẹp ....chẹp......

Song Tử Nữ
29-05-2009, 01:12 PM
Trưa nay lại măm đậu hũ sốt cà chua, cà pháo mắm tôm ngon phết nhưng vẫn thiếu đậu hũ chiên chẹp ....chẹp......

thế là ổn rồi, cũng biết cách ăn đấy chứ bạn nhỉ, có món ăn nào bạn chia sẻ với mọi người nhé

Hoài Anh
29-05-2009, 01:14 PM
thế là ổn rồi, cũng biết cách ăn đấy chứ bạn nhỉ, có món ăn nào bạn chia sẻ với mọi người nhé

Bây giờ măm no rồi nhưng lại thèm có một ly chè Thái cơ.Tối nay chưa biết ăn gì nữa chắc rủ STN đi ăn lẩu dê nhé.

1100i
29-05-2009, 01:17 PM
Bây giờ măm no rồi nhưng lại thèm có một ly chè Thái cơ.Tối nay chưa biết ăn gì nữa chắc rủ STN đi ăn lẩu dê nhé.

Ấy chết:D

Trưa nay ăn cơm rang, khô hết cả mõm:D

Hoài Anh
29-05-2009, 01:18 PM
Ấy chết:D

Trưa nay ăn cơm rang, khô hết cả mõm:D

Ấy chết, mõm khô thì làm ăn gì được nữa mau mau lấy nhớt bôi vào đi anh

Song Tử Nữ
30-05-2009, 08:44 PM
Tối nay nấu đơn giản:
- Rau muống luộc dầm sấu
- Thịt ba chỉ rang cháy cạnh
- Rau bí xào tỏi

sơn_nữ83
31-05-2009, 08:23 PM
Tối nay, sau một ngày rong ruổi trên đường, về nhà muộn, mệt, em chẳng thiết ăn gì sất. làm một cốc sữa = xong bữa tối.

Song Tử Nữ
31-05-2009, 10:12 PM
Tối nay, sau một ngày rong ruổi trên đường, về nhà muộn, mệt, em chẳng thiết ăn gì sất. làm một cốc sữa = xong bữa tối.

chỉ có cốc sữa thôi à SN, những lúc quá bận thì bữa trưa của chị là cốc sữa và ổ bánh mỳ :D

Hoài Anh
31-05-2009, 10:14 PM
Chiều nay đi cùng cô em gái ăn phở vào lúc 4h chiều, Tối về nhà buồn quá lại suy nghĩ lung tung chả muốn ăn thêm gì nữa thôi lên mạng một chút rồi ngủ

Song Tử Nữ
31-05-2009, 10:18 PM
Chiều nay đi cùng cô em gái ăn phở vào lúc 4h chiều, Tối về nhà buồn quá lại suy nghĩ lung tung chả muốn ăn thêm gì nữa thôi lên mạng một chút rồi ngủ

Thế mà cứ tưởng em vui, buồn ít thôi không giả quyết được chuyện gì đâu

Song Tử Nữ
31-05-2009, 10:19 PM
Hôm nay được MC làm cho món này ăn nè, làm cùng và ghi lại công thức:

Bề bề rang muối

1. Bề bề tươi rửa sạch, cắt bớt hai bên cạnh để khi ăn bề bề dễ bóc hơn mà không bị đau tay, sau đó để cho ráo nước.
2. Đổ dầu vào chảo cho nóng dầu, cho bề bề vào chiên chín giòn, vớt ra để ráo.
3. Chuẩn bị hỗn hợp muối rang bao gồm: một ít bột gạo, một ít bột nếp, một ít bột đậu xanh (ước chừng vừa đủ để tẩm vào bề bề), muối tinh loại nhỏ tất cả trộn đều, rang nóng và cho một ít tiêu bắc vào cho thơm.
4. Lấy từng con bề bề chiên giòn lăn qua hỗn hợp muối rang sao cho hỗn hợp muối bám đều hết cả con bề bề.
5. Bắc dầu mới lên chảo cho hơi nóng, cho hành, tỏi đập dập và xả thái dài độ 5 phân đập đập vào phi 1 chút cho thơm rồi thả từng con bề bề đã lăn qua hỗn hợp muối. Để khoảng vài ba phút thì gắp bề bề ra vì trước đó mình đã chiên chín giòn bề bề rồi.
6. Chuẩn bị bát đĩa, tương ớt và ít rau thơm ăn cùng.
Bề bề mình rang kiểu này ăn giòn tan, chỉ phải bỏ mỗi cái vỏ bên trên và cái đuôi cứng ngắc thôi còn đâu chén được tuốt.

Hoài Anh
31-05-2009, 10:19 PM
Thế mà cứ tưởng em vui, buồn ít thôi không giả quyết được chuyện gì đâu

Em không vui đâu chị ơi, buồn lắm, suy nghĩ cứ rối tung cả lên

Song Tử Nữ
31-05-2009, 10:22 PM
Em không vui đâu chị ơi, buồn lắm, suy nghĩ cứ rối tung cả lên

Nghĩ lắm mau già, chỉ có thể nói được thế với em thôi, còn mọi chuyện suy nghĩ chín chắn, từ từ sẽ gỡ rối được mà em

Hoài Anh
31-05-2009, 10:24 PM
Nghĩ lắm mau già, chỉ có thể nói được thế với em thôi, còn mọi chuyện suy nghĩ chín chắn, từ từ sẽ gỡ rối được mà em

Biết gỡ thế nào bây giờ hả chị, ngồi trước máy tính mà muốn khóc quá

OA _ NỮ
31-05-2009, 10:32 PM
Bề bề rang muối thì ngon nhất rồi. Trong Nam gọi là tôm tích. Mỗi khi đi Đồ sơn, ông chủ quán quen thuộc thương khuyên nên hấp bia, cũng ngọt và ngon lắm.

Song Tử Nữ
31-05-2009, 10:35 PM
Biết gỡ thế nào bây giờ hả chị, ngồi trước máy tính mà muốn khóc quá

Sang chỗ khác nói đi, đừng làm loãng topic của chị, sang bên thớt những khoảnh khắc trong cuộc sống nhé

Song Tử Nữ
31-05-2009, 10:36 PM
Bề bề rang muối thì ngon nhất rồi. Trong Nam gọi là tôm tích. Mỗi khi đi Đồ sơn, ông chủ quán quen thuộc thương khuyên nên hấp bia, cũng ngọt và ngon lắm.

Hị hị, hôm nay ăn mà mê luôn chị ạ, giờ em mới biết cách ăn bề bề thế nào cho không bị đau tay :nguong::nguong:

traitimmuadong
01-06-2009, 02:28 PM
Hị hị, hôm nay ăn mà mê luôn chị ạ, giờ em mới biết cách ăn bề bề thế nào cho không bị đau tay :nguong::nguong:

Hôm nào ra HN đãi em món này nhé
hị hị hôm nay ăm cơm với sườn nướng

Khuyết
01-06-2009, 04:37 PM
Tối nay CVK có 1 đĩa chân giò muối + 1 lọ dưa chuột bao tử + mấy cái bánh mỳ và 1 chai Chivart 12 cùng 1 cô bạn gái nhậu thế là xong bữa.

Đang tưởng tượng đấy nhé

Khuyết
01-06-2009, 04:39 PM

Hôm thứ 7 ra đồ sơn cũng làm 1 đĩa bề bề trứng rang me ngon phết làm 2 chai Jonh xong CVK không thích lắm vì chỉ thích ăn thịt.

Song Tử Nữ
01-06-2009, 10:21 PM
Hôm thứ 7 ra đồ sơn cũng làm 1 đĩa bề bề trứng rang me ngon phết làm 2 chai Jonh xong CVK không thích lắm vì chỉ thích ăn thịt.

Ực ực, món này thì ngon nhất rồi còn gì :acac::acac::acac:

Tối nay của nhà Song:
- Mặn : Cá bống kho tiêu
- Xào : Rau muống xào thịt bò
- Canh : canh khổ qua dồn thịt.

OA _ NỮ
02-06-2009, 08:42 PM
Hiện giờ nhà mình cũng chưa biết ăn gì. Đồ cũ còn nhiều quá, chốc nữa lục tủ lại phải bỏ...
Thèm ăn bát bún cá, giò heo, dọc mùng, chua chua cay cay. Ở đây ko ai bán món đó.
Chắc chốc nữa làm món mì thịt bò cho trẻ con ăn, còn mình thì nấu bún cá ăn vậy.

Song Tử Nữ
02-06-2009, 09:55 PM
Hiện giờ nhà mình cũng chưa biết ăn gì. Đồ cũ còn nhiều quá, chốc nữa lục tủ lại phải bỏ...
Thèm ăn bát bún cá, giò heo, dọc mùng, chua chua cay cay. Ở đây ko ai bán món đó.
Chắc chốc nữa làm món mì thịt bò cho trẻ con ăn, còn mình thì nấu bún cá ăn vậy.

Chị ơi, muốn ăn không? em thì thích mê các món ăn của Hà Nội, bún thang, bún chả, bún cá, phở, bún ốc, bún riêu....chẹp chẹp, nhắc đến lại thèm

OA _ NỮ
02-06-2009, 10:09 PM
Sao chị ko thích, dù chỉ là mời ảo.:D
Càng nghĩ đến càng thèm.

Song Tử Nữ
02-06-2009, 10:26 PM
Sao chị ko thích, dù chỉ là mời ảo.:D
Càng nghĩ đến càng thèm.

Nếu có cơ hội thì sẽ là thật, nhưng mà không biết có cơ hội không?

Song Tử Nữ
02-06-2009, 10:26 PM
Tối nay tự nhiên thèm chè hoa cau, lại phải lục đục

Hoài Anh
02-06-2009, 10:29 PM
Tối nay tự nhiên thèm chè hoa cau, lại phải lục đục

Chè Hoa Cau là chè gì thế chị, nấu như thế nào bầy em với

Song Tử Nữ
02-06-2009, 10:30 PM
Chè Hoa Cau là chè gì thế chị, nấu như thế nào bầy em với

Nguyên liệu:
-50g đậu xanh không vỏ
-100g bột sắn dây
-1 lít nước
-250g đường cát trắng (hoặc 300g đường phèn)
-3 lá dứa
-vài giọt tinh dầu hoa bưởi, một ít muối

Thực hiện:
1. Chuẩn bị
- Đậu xanh: Vo sạch, ngâm nở khoảng 6 giờ đồng hồ), xả rửa, để ráo nước, hấp chín với lá dứa.
- Bột sắn dây: Lọc lại sạch bụi, hòa với 300ml nước.

2. Nấu chè
Đun nóng 700ml nước còn lại, chế sắn dây vào từ từ, khuấy liên tục bằng đũa to ( cây dầm) + đường, tiếp tục khuấy đến bột trong, cho đậu xanh đã hấp chín và một tí muối vào, quậy đều. Sau đó, cho vài giọt dầu hoa bưởi vào trộn đều.

3. Trình bày
Múc chè vào chén nhỏ. Ăn cùng xôi vò là hết ý.

Hoài Anh
02-06-2009, 10:36 PM
Nguyên liệu:
-50g đậu xanh không vỏ
-100g bột sắn dây
-1 lít nước
-250g đường cát trắng (hoặc 300g đường phèn)
-3 lá dứa
-vài giọt tinh dầu hoa bưởi, một ít muối

Thực hiện:
1. Chuẩn bị
- Đậu xanh: Vo sạch, ngâm nở khoảng 6 giờ đồng hồ), xả rửa, để ráo nước, hấp chín với lá dứa.
- Bột sắn dây: Lọc lại sạch bụi, hòa với 300ml nước.

2. Nấu chè
Đun nóng 700ml nước còn lại, chế sắn dây vào từ từ, khuấy liên tục bằng đũa to ( cây dầm) + đường, tiếp tục khuấy đến bột trong, cho đậu xanh đã hấp chín và một tí muối vào, quậy đều. Sau đó, cho vài giọt dầu hoa bưởi vào trộn đều.

3. Trình bày
Múc chè vào chén nhỏ. Ăn cùng xôi vò là hết ý.

Ơ chè này hồi còn đi học Bác em nấu cho ăn suốt nhưng mờ giờ mới biết có tên Hoa Cau, nhắc đến lại thèm
Chiều nay em đã măm 1 bát chè nếp khoai môn rồi
Tối thì ăn cơm hộp với thịt kho

thuphong
02-06-2009, 11:34 PM
Ơ chè này hồi còn đi học Bác em nấu cho ăn suốt nhưng mờ giờ mới biết có tên Hoa Cau, nhắc đến lại thèm
Chiều nay em đã măm 1 bát chè nếp khoai môn rồi
Tối thì ăn cơm hộp với thịt kho

Sắp tới mùa sen rồi lại sắp được ăn chè hạt sen nhỉ....

Hoài Anh
02-06-2009, 11:38 PM
Sắp tới mùa sen rồi lại sắp được ăn chè hạt sen nhỉ....

Ơ đâu Noel còn lâu mà, nhưng mà món hạt sen luộc ăn cũng ngon phết TP nhỉ?

thuphong
03-06-2009, 12:05 AM
Ơ đâu Noel còn lâu mà, nhưng mà món hạt sen luộc ăn cũng ngon phết TP nhỉ?

Hoài Anh sao ăn hạt sen luộc chi vậy? Hạt sen có nhiều món chè ngon lắm mà. Mình rất thích vị ngọt mát thơm của hạt sen. Ví dụ món chè hạt sen táo đỏ nha đơn giản lắm...mà cũng ngon

http://www2.vietbao.vn/images/vivavietnam_vne/doi_song/10999588_hatsen.jpg

Nguyên liệu: 300g hạt sen tươi , 200 g táo đỏ (loại có hột), 300 g đường phèn, 2 ống vani.

Cách làm:

- Hạt sen rửa sạch, ngâm nước bóc vỏ lụa và bỏ tâm sen cho khỏi đắng, cho vào xoong đổ nước ngập, đun sôi rồi hạ nhỏ lửa cho đến khi chín mềm.

- Táo đỏ rửa sạch bằng nước ấm, cho vào xoong luộc 5 phút, vớt ra rổ, để ráo nước.

- Nấu tan đường phèn với nửa lít nước, lọc qua xoong khác, cho hạt sen, táo đỏ vào nấu trên lửa nhỏ độ 10 phút, nhấc xoong xuống, cho vani vào khuấy đều. Múc chè ra bát, cho đá đập nhỏ vào ăn cùng (hoặc ăn khi nóng tùy khẩu vị).

Hoài Anh
03-06-2009, 12:58 AM
Nghe mà thèm quá TP ui, HA là con nghiện của đồ ngọt nhất là chè. Mà chè hạt sen ngon thật, vừ ngọt dịu, vị bùi của hạt sen chẹp....chẹp....Tại hôm trướcHA đi nhậu cùng bạn ,quán họ dọn ra món hạt sen luộc ăn cũng ngon

thuphong
03-06-2009, 08:28 AM
Nghe mà thèm quá TP ui, HA là con nghiện của đồ ngọt nhất là chè. Mà chè hạt sen ngon thật, vừ ngọt dịu, vị bùi của hạt sen chẹp....chẹp....Tại hôm trướcHA đi nhậu cùng bạn ,quán họ dọn ra món hạt sen luộc ăn cũng ngon

Vậy hả, mình chưa bao giờ ăn món hạt sen luộc cả. Chỉ ăn hạt sen sống thôi, cũng ngon...
Hì...đúng là ham ăn

Song Tử Nữ
03-06-2009, 12:15 PM
Vậy hả, mình chưa bao giờ ăn món hạt sen luộc cả. Chỉ ăn hạt sen sống thôi, cũng ngon...
Hì...đúng là ham ăn

Món này mình cũng chưa ăn bao giờ, thế món hạt sen luộc có chấm với thứ gì không HA nhỉ?
Hôm nay đi chợ thấy có hoa sen, mua 20 bông về cắm, lại sắp có hạt sen tươi, mình rất thích ăn chè hạt sen.....:nguong::nguong::nguong:

Hoài Anh
03-06-2009, 01:40 PM
Hì...đúng là ham ăn

Món này mình cũng chưa ăn bao giờ, thế món hạt sen luộc có chấm với thứ gì không HA nhỉ?
Hôm nay đi chợ thấy có hoa sen, mua 20 bông về cắm, lại sắp có hạt sen tươi, mình rất thích ăn chè hạt sen.....:nguong::nguong::nguong:

Không đâu, hạt sen luộc ăn không cần chấm nhưng cũng bùi và ngon lắm hôm nào hai chị thử xem....hihihi

Song Tử Nữ
03-06-2009, 06:43 PM
Sáng dậy nấu cơm mang đi ăn trưa:
- Cơm ( tất nhiên)
- Thịt viên sốt chua cay
- Rau lang luộc
Tối
- Mặn : thịt kho tàu.
- Xảo : đậu phụ chiên sốt cà.
- Canh : rau dền nấu tôm tươi.

Hoài Anh
03-06-2009, 06:44 PM
Sáng dậy nấu cơm mang đi ăn trưa:
- Cơm ( tất nhiên)
- Thịt viên sốt chua cay
- Rau lang luộc
Tối
- Mặn : thịt kho tàu.
- Xảo : đâuh phụ chiên sốt cà.
- Canh : rau dền nấu tôm tươi.

Toàn những món mình thích
HA" Tối: cơm hộp

Song Tử Nữ
04-06-2009, 12:23 PM
Toàn những món mình thích
HA" Tối: cơm hộp

Hợ hợ, ra Hn đi khao toàn món àm em thích
Hôm nay lại nắng rồi, chưa nóng nên có khi tranh thủ ăn món gì cực nóng.

Hoài Anh
04-06-2009, 12:24 PM
Hợ hợ, ra Hn đi khao toàn món àm em thích
Hôm nay lại nắng rồi, chưa nóng nên có khi tranh thủ ăn món gì cực nóng.

Hôm nay: Trưa mì gói ( mưa lười đi mua đồ ăn)
Tối: chưa có thực đơn

Hoài Anh
04-06-2009, 07:46 PM
Tối nay a mời e đi ăn nhà hàng:D
Tắm rửa, sửa soạn quần áo đi:D

Ốm vật vã ra đấy mà còn đòi rủ em đi Nhà hàng, anh này điêu phải biết
hí hí em măm cơm hộp roài
Thực đơn: Cá chiên, cà pháo mắm tôm, đậu hũ sốt cà, canh chua

sơn_nữ83
04-06-2009, 08:13 PM
Em nấu một mình, ăn một mình, thực đơn: thịt kho,rau cải bắp luộc, đậu phụ luộc. Mùa hè ăn đơn giản thế cho .. đỡ mập.:D

Hoài Anh
04-06-2009, 08:15 PM
Em nấu một mình, ăn một mình, thực đơn: thịt kho,rau cải bắp luộc, đậu phụ luộc. Mùa hè ăn đơn giản thế cho .. đỡ mập.:D

Giờ thèm có một ly chè thái cho mát ruột

Song Tử Nữ
04-06-2009, 09:33 PM
Xièm thịt chó thế là chông vợ hài kéo nhau đi măm thịt chó, không nấu ăn gì ở nhà cả

Nhudadauyeu
04-06-2009, 09:52 PM
Hnay mẹ nấu mấy món ngon mà mình thích,thế mà chẳng ăn được,huhu
Canh rau ngót,trứng đúc thịt,cá rán dòn

Song Tử Nữ
05-06-2009, 06:19 PM
Hị hị, thế là Mod dọn dẹp nhà giúp STN rồi ạ, cám ơn Mod nhiều nhiều

thachanhtim
05-06-2009, 08:42 PM
Chào Song Tử Nữ !

Topic này đã không còn đúng với tiêu đề "Tối nay nhà bạn ăn gì ???"
Theo TAT thì STN nên đổi tiêu đề thành " Trao đổi 888 trong ẩm thực" và topic này sẽ là nơi mọi người "tâm tình spam" chuyện ẩm thực...
Như thế thì topic này sẽ tồn tại để đúng như tiêu đề và các Mod cũng không phải dọn dẹp ...
STN thay đổi xong TAT sẽ vào xóa hẳn các bài đã bị xóa ..để topic trong sạch đẹp hơn nhé ...
Mong rằng chúng ta cùng chung tay góp phần cho ngôi nhà chung NR chúng ta trong sạch và được mọi khách tham quan nể trọng ...
Đôi lời chân tình ...
TAT

Song Tử Nữ
05-06-2009, 10:15 PM
Trước tiên cám ơn Mod đã ghé qua chủ đề của STN, quả thực là STN muốn để cái chủ đề này với nguyên ý nghĩa là để chị em trao đổi món ăn và cũng ko thể cấm thành viên vào đọc và có đôi lời đưa đẩy. Thế nên xin Mod cứ để nguyên chủ đề thế này, STN sẽ có trách nhiệm nhắc nhở thành viên tôn trong tiêu chí của chủ đề STN lập ra.

1100i
05-06-2009, 11:05 PM
Tối nay ăn ếch xào sả ớt, nem chua, đậu phụ rán, rau lang xào:D

Ngon .

OA _ NỮ
05-06-2009, 11:47 PM

Ngon .

Ngon thế i ơi. 4 món của em hấp dẫn quá, làm chị đang tưởng tượng khẩu vị từng món...Bắt đầu món rau lang...Rất bùi, đậm đà, thơm mùi tỏi, nước mắm...

Món nem chua chấm với tương ót, nhâm nhi với bia thì hết ý.

Đậu phụ rán chấm với mắm tôm hay tương Cự đà thì phải biết, làm mồi nhậu cũng ok lắm

Còn món ếch này nữa chứ, ăn với cơm chắc phải dăm ba chén...
Tóm lại 4 món này chiến xong chắc lên 1 kg là ít...:D

Hoài Anh
06-06-2009, 09:09 PM

Ngon .

Nhà anh I ăn ngon thế, em thì mãi cơm hộp.
Tối nay lại sườn nướng

1100i
06-06-2009, 09:56 PM
Ngon thế i ơi. 4 món của em hấp dẫn quá, làm chị đang tưởng tượng khẩu vị từng món...Bắt đầu món rau lang...Rất bùi, đậm đà, thơm mùi tỏi, nước mắm...

Món nem chua chấm với tương ót, nhâm nhi với bia thì hết ý.

Đậu phụ rán chấm với mắm tôm hay tương Cự đà thì phải biết, làm mồi nhậu cũng ok lắm

Còn món ếch này nữa chứ, ăn với cơm chắc phải dăm ba chén...
Tóm lại 4 món này chiến xong chắc lên 1 kg là ít...:D

Chị tưởng tượng như thật ý nhỉ, tối qua e ăn thế thật nhưng mà là ở....quán bia:D (ở nhà mà bày vẽ như thế thì mệt lắm)

Nhà anh I ăn ngon thế, em thì mãi cơm hộp.
Tối nay lại sườn nướng

Sườn nướng ngon chứ, ngoài Bắc làm sườn nướng không ngon bằng trong đó.

Hoài Anh
07-06-2009, 12:01 PM
Chị tưởng tượng như thật ý nhỉ, tối qua e ăn thế thật nhưng mà là ở....quán bia:D (ở nhà mà bày vẽ như thế thì mệt lắm)

Sườn nướng ngon chứ, ngoài Bắc làm sườn nướng không ngon bằng trong đó.

Hôm qua mình lại mì gói hic hic
Chủ nhà đâu nấu cái gì đãi khách nhân CN đê

Song Tử Nữ
07-06-2009, 12:12 PM
Hị hị, chủ nhật đã ăn gộp cả sáng lẫn trưa vì dậy quá muộn
- Rau lang luộc
- Gà xào sả ớt
- Canh hến nấu chua
Còn bữa tối nè
- Bắp bò hầm sả xắt mỏng chấm mắm gừng
- cà pháo muối xổi
- Canh bí nấu nghêu
- Rau bí xào tỏi

Song Tử Nữ
07-06-2009, 12:13 PM
Canh bí nấu nghêu:
Nguyên liệu: 3 lạng bí (nhà mình ăn 2ng), nghêu thì tuỳ nhà bạn thích ăn nhiêu thì mua tầm đó, hành tươi, gừng. Nồi áp suất ^_^ ( để nhanh chín thoai)
Chế biến: Nghêu trần qua nước nóng bỏ vỏ, khêu hết chất thải của nó(k bẩn lắm ^^), cho vô xào cho ngấm gia vị. Sau đó cho bí và gừng vô (bí thái miếng dầy, gừng đập dập) xào cùng đến khi bí chín và ngấm gia vị thì cho nước vô đun sôi ( mặt nước xâm xấp). Khi nước sôi thì bạn bỏ hành vô rùi tắt bếp luôn. ( nếu dùng nồi áp suất thì bỏ nắp vung ra luôn k thì thành món súp đó)

Hoài Anh
07-06-2009, 12:21 PM
Canh bí nấu nghêu:
Nguyên liệu: 3 lạng bí (nhà mình ăn 2ng), nghêu thì tuỳ nhà bạn thích ăn nhiêu thì mua tầm đó, hành tươi, gừng. Nồi áp suất ^_^ ( để nhanh chín thoai)
Chế biến: Nghêu trần qua nước nóng bỏ vỏ, khêu hết chất thải của nó(k bẩn lắm ^^), cho vô xào cho ngấm gia vị. Sau đó cho bí và gừng vô (bí thái miếng dầy, gừng đập dập) xào cùng đến khi bí chín và ngấm gia vị thì cho nước vô đun sôi ( mặt nước xâm xấp). Khi nước sôi thì bạn bỏ hành vô rùi tắt bếp luôn. ( nếu dùng nồi áp suất thì bỏ nắp vung ra luôn k thì thành món súp đó)

Nghe qua thực đơn đã thấy thèm rồi
Trưa nay ngủ dậy muộn chả thấy đói nhưng chắc lại cơm hộp nữa rồi
Cá kho dứa
Rau xào
Canh
Cà pháo mắm tôm

Song Tử Nữ
09-06-2009, 12:18 PM
Mấy hôm nay HN quá nóng, trưa qua đo nhiệt độ ngoài đường là 44 độ C. Cứ ngồi nghĩ ăn món gì cho mát, trời nóng thế này mà nghĩ thương mình ngồi điều hòa mát còn OX thì đang ở công trình nóng nực.
- Canh chua ngao
- Đậu phụ sốt cà chua
- Thịt rim
- Su su luộc

Cùi Bắp
09-06-2009, 08:35 PM
Hạnh phúc thay những người có buổi cơm tối gia đình. Tối nay mình chắc lại hủ tíu, cơm tấm hay mì gói gì đó tiếp tục thôi... :(

sơn_nữ83
10-06-2009, 08:44 PM
Mấy hôm nay mới có một bữa tối thấy ngon miệng. Vừa hôm truớc về quê hái được rổ rau sắn mang xuống muối dưa. Hôm nay dưa đã chua,qua chợ làm 2 cái đầu cá nữa. Chẹp,lâu lắm mới đc ăn món này.Ngon thật. thực đơn tối nay của SN:
- Trứng rán ngải cứu (món yêu thích)
- Đậu phụ luộc
- Thịt lợn viên sốt
- Canh rau sắn chua nấu cá ( món này đặc sản nhé)

Nhudadauyeu
28-06-2009, 12:07 PM
chèm chẹp, CN nên em vào bếp cả ngày lun,ui ngon thế, nếu ngày nào cũng là CN chắc là mình lăn khỏi đi lun
Bữa trưa : Bún sườn và chả lá lốt
Bữa tối : canh riêu cá, lặc lè luộc và mực xào

[--LEO--]
28-06-2009, 03:33 PM
ack đang giảm cân mà mò vô đấy,mún sùi bọt mép wa..đọc cái món dưa chua cua sn mà ướt cả bàn phím

Cá Sấu Chúa
03-09-2009, 08:18 PM
Tối nay ăn món phở bò...............lang thang mà

Sheiran
03-09-2009, 10:05 PM
Tối nay ăn ếch nướng muối ớt và cánh gà chiên nứơc mắm cộng 1 ít thức uống... có cồn :laclu:

Lê_Minh_Hòa
04-09-2009, 12:25 AM
Ăn ngoài đường. Cơm chiên mực sa tế, 1 chén canh giá hẹ, ly trà đá và 1 điếu thuốc!

MocXinh_MumMim
04-09-2009, 02:56 AM
Thịt gà luộc, đùi gà rán, nộm thịt bò khô, canh măng sườn, tim và dạ dầy hầm nấm, bánh bột lọc, xôi trắng ruốc lạp xường.....Hic.... hôm nay nhà em cúng rằm..... Nấu xong là em khỏi muốn ăn luôn!!!

OA _ NỮ
04-09-2009, 06:13 AM
Nhà Oa Nữ hôm nay cũng cúng rằm. Mua heo sữa quay, gà luộc. Còn ở nhà nấu cỗ VN cùng với cỗ tàu. Cúng xong ko ai ăn. Buồn.

Mỹ Duyên
05-09-2009, 03:21 PM
Tối nay em ăn mì gói, huhu :((

Cá Sấu Chúa
05-09-2009, 03:23 PM
Tối nay em ăn mì gói, huhu :((

Mờ dờ ơi, sao phải ăn mỳ gói thế?

Mỹ Duyên
05-09-2009, 03:31 PM
Mờ dờ ơi, sao phải ăn mỳ gói thế?

:D 1 Gói mì + 1 Nồi Lẩu Dê :D
Tối nay đến ăn với mình nhé :D

Cá Sấu Chúa
05-09-2009, 03:33 PM
:D 1 Gói mì + 1 Nồi Lẩu Dê :D
Tối nay đến ăn với mình nhé :D

Cho địa chỉ đi :ngoaymui::ngoaymui::ngoaymui:

Mỹ Duyên
05-09-2009, 03:43 PM
Cho địa chỉ đi :ngoaymui::ngoaymui::ngoaymui:

KCN Nhơn Trạch, Đồng Nai bạn ơi!

liên hệ với mình qua YH: myduyen_246
Không đến tớ ăn hết đó, híhí :D

Cá Sấu Chúa
05-09-2009, 03:47 PM
KCN Nhơn Trạch, Đồng Nai bạn ơi!

liên hệ với mình qua YH: myduyen_246
Không đến tớ ăn hết đó, híhí :D

Hị hị, để book vé đã nhé :acac:

Cá Sấu Chúa
05-09-2009, 05:12 PM
Hôm nay ngày nghỉ, ở nhà làm món chè khoai môn nước cốt dừa..........không được ngon nhưng lần đầu thử nghiệm, chắc lần sau sẽ ngon hơn

Nhudadauyeu
07-09-2009, 05:47 PM
Ngày hnay chán chán, chả mún ăn gì, chợt thèm phở cuốn. Chiều trốn làm đi mua đồ, tối làm phở cuốn ăn cho cuốn hết nỗi bực bội fiền muộn đi

Thùy Chi
08-09-2009, 10:27 AM
Hôm nay nhà tớ có món cá ngừ kho dứa
Mực xào.

Cá Sấu Chúa
09-09-2009, 10:08 PM
Ngày hnay chán chán, chả mún ăn gì, chợt thèm phở cuốn. Chiều trốn làm đi mua đồ, tối làm phở cuốn ăn cho cuốn hết nỗi bực bội fiền muộn đi

Món CS thích.......thèm quá :hoho::hoho:

Thùy Chi
10-09-2009, 03:22 PM
Gà kho sả.
hic hic mưa, nắng, ăn gì cũng thấy ngon STN nhỉ?

Lê_Minh_Hòa
10-09-2009, 04:09 PM
Hôm nay nhà tớ có món cá ngừ kho dứa
Mực xào.

Đúng món mình thích, mà nhà mình lại chẳng ai nấu món này cho mình ăn! :mad:

Thùy Chi
10-09-2009, 04:14 PM
Đúng món mình thích, mà nhà mình lại chẳng ai nấu món này cho mình ăn! :mad:

Thế có cần thuê người giúp việc thì gọi em nhé, em sẽ làm giúp anh.

Sheiran
10-09-2009, 04:21 PM
Cá ngừ kho dứa, Mực xào.

Mình chỉ bít làm 1 trong 2 món này thui, hum nào sẽ thử món kia vậy...

songdeyeu
10-09-2009, 04:23 PM
hôm nay đ nhậu tiếp khách nên không biết nhà mình ăn gì?