PDA

View Full Version : Cụ Mười Kinh

thachanhtim
21-03-2010, 12:12 AM
Có 01 hoàn cảnh rất cần đáng giúp.
Hoàn cảnh này đã được chuột con đi khảo sát thực tế.

Cụ Mười Kinh

Chiều đổ nắng lên giòng người vội vã, bên mép cầu, một cụ già gầy nhom, từ từ bày những trái mãng cầu gai ra lề bán. Thì cũng mưu sinh như bao người bán rong trên cầu vậy thôi, nhưng nếu được biết về mảnh đời ông đang mang lấy, ắt hẳn trong chúng ta không thể tránh những ngậm ngùi.

Ở xóm cầu Kinh, Thanh Đa này, hầu như ai cũng biết về ông già bán dạo với chiếc xe đạp cũ, và quen gọi: ông Mười Kinh.

http://i198.photobucket.com/albums/aa58/conchuotnho/tu%20then/cumuoikinh/cumuoikinh1.jpg

Tôi tìm đến ông lúc xế chiều. chẳng chèo kéo khách như nhiều người buôn dạo, khi biết tôi đến không để mua mãng cầu gai, ông cũng vui vẻ mà nói chuyện. Rời quê Bình Dương, lên Sài Gòn bán dạo cũng được vài năm; nhìn vẻ ngoài ốm yếu nhưng tháo vác, nhanh nhẹn, khó mà đoán được năm nay ông đã 81 rồi. Dưới quê, ông chỉ biết làm ruộng, cày thuê cuốc mướn cho người ta. Khi tuổi đã cao, sức khỏe cũng không đảm nổi những công việc nặng nhọc ấy nên chẳng ai mướn ông nữa. Rồi vợ ông mắc bệnh. Bà trẻ hơn ông mười mấy tuổi, nhưng bị bại liệt, nằm một chỗ; ông đành phải lặn lội lên Sài Gòn kiếm tiền về nuôi vợ, tính ra cũng gần 7 năm.

Ông kể chuyện đời ông một cách vui tươi, chẳng hề than vãn lấy một câu. ‘Vậy con cái cụ đâu mà để cụ vất vả vậy?’ tôi hỏi, giọng ông nghẹn ngào đi một chút. Ông chỉ có một đứa con trai, mà chẳng may bị tâm thần. Không nặng lắm, chưa đến nổi phải nhốt vào trại, lại ở vùng quê nữa, nên con ông cứ lang thang nơi này nơi nọ. Làm được gì ăn nấy, ngay đến ông cũng không biết rõ.

http://i198.photobucket.com/albums/aa58/conchuotnho/tu%20then/cumuoikinh/cumuoikinh2.jpg

Trời ngả dần về chiều, người tan sở đến mua hàng cũng đông. Tôi cũng dứt câu chuyện ra về. Hỏi thăm nhà ông với mấy người xe ôm gần đó, mới biết chiếc xe đạp cũ đó là chén cơm, cũng là mái nhà của ông luôn thể.

Đêm ấy, trời Sài Gòn đổi gió, hơi lạnh một chút, tôi đi tìm nơi ông ngủ, nhưng chẳng thấy. Đêm sau, chạy qua cầu, dọc trên con đường Xô Viết Nghệ Tĩnh về phía Thanh Đa, dễ dàng nhận ra chiếc xe đạp cũ dựng nép bên lề. Tôi hỏi sao đêm qua không thấy cụ ở đây? Ông chỉ vào con hẻm nào đó phía cầu, bảo là tối qua bán hết sớm, vào ngủ trong ấy cho dễ chịu.

http://i198.photobucket.com/albums/aa58/conchuotnho/tu%20then/cumuoikinh/cumuoikinh3.jpg

Đêm của ông bắt đầu khoảng 11h, bán đến khuya vậy đó, mà mỗi ngày chỉ kiếm khoảng bốn năm chục. Cơm hàng ngày thì được bà con cho nên cũng dành dụm được chút ít, rồi cứ khoảng hai tuần về thăm vợ một lần. Nhà dưới quê của ông cũng mục nát lắm, ông kể, nghe nói địa phương sẽ cho nhà tình thương, mà chờ hoài cũng không thấy.

- Nếu giờ dành dụm được kha khá, cụ có về quê không? – tôi hỏi
- Có chứ! – ông đáp nhanh rồi ngập ngừng một lát – mà nhà tôi trong vùng hoang vắng lắm, tôi định mở quá vá xe dạo mà vắng người quá, buôn bán trên này thì nó đỡ hơn.

Lang mang với chuyện đời ông chút nữa. Càng kể, cái giọng vui khỏe ban đầu càng trầm xuống, và khóe mắt ông, rơm rớm chút xao lòng.

http://i198.photobucket.com/albums/aa58/conchuotnho/tu%20then/cumuoikinh/cumuoikinh4.jpg

- Giờ có cơ hội về quê làm, cụ có về không? – tôi hỏi lại một lần nữa
- Có chứ! – ông đáp như câu cửa miệng của mình – nếu có thì tôi vá xe sống tạm qua ngày cũng được.

Lần này ông chẳng ngập ngừng nữa, lần này ông đã muốn về quê.

Chẳng biết cuộc đời đã bước qua tuổi 80 ấy sẽ còn kéo dài bao lâu nữa. Người già, ai chẳng muốn về lại quê hương, về với vợ và nghe ngóng đứa con của mình. Nhưng cuộc sống cứ xô đẩy đôi khi làm người ta quên đi cả ước mơ của mình. Ước mơ đó, vẫn luôn âm ỉ, chỉ chờ người cời than để bùng cháy mà thôi!

(Bài và ảnh của chuột con)

thachanhtim
21-03-2010, 12:18 AM
Hiện đang dự tính sẽ giúp cụ 01 máy bơm vá xe để cụ về Bình Dương vá bom xe kiếm sống qua ngày để nuôi cậu con trai bị bệnh tâm thần.
Mọi người có ai biết thông tin hay chỗ bán loại máy bom hơi vá xe này ở đâu ko? Xin giúp dùm cho địa chỉ và chỉ dẫn cách mua.
Nếu ai có máy bơm vá xe cần bán " đã dùng" thì cho thông tin hay liên lạc dùm T nhé...
Có nghe người nói là máy bơm vá xe đó khoảng 3- 4 triệu, nhưng ko biết mua ở đâu, xin mọi người giúp dùm.

Thân.

phale
21-03-2010, 05:59 AM
Cảm ơn Tím và Chuột Con về bài viết này.
Nhưng Tím ơi, vùng quê hẻo lánh thì liệu bơm hơi và vá xe có đủ sống không?
Hay mình thử về quê cụ, khảo sát xem giúp thế nào là thực thi nhất?

Candy
21-03-2010, 08:57 AM
Về ông cụ này cũng có vài nơi đưa tin, tuy nhiên mình nên về quê của ông cụ để tìm hiểu thêm và có hướng giúp đỡ hợp lý.

http://www.vnecon.com/showthread.php?p=119003

Naked truth
21-03-2010, 10:50 AM
Hì cả nhà!

Câu chuyện về cụ này tụi mình đã có ý định từ trước têt, chính xác hơn là hai mươi mấy tết,nhưng câu việc cứ xoay vòng mà khi tụi này chưa khảo sát chính thực thì chưa làm gì cả.
Nhà của cụ ở Bình Dương, chỗ cụ muốn dựng cái chỗ ấy có thể vá xe hay bơm cho xe hon da kiếm sống qua ngày được.
Và cũng đã cân nhấc giữa cái giúp cho cụ tiền hay 01 cái gì đó cho cụ sinh sống nuôi nhà qua ngày cái mấy bơm vá xe.
À tin candy đưa ấy T xin nói rõ thêm là giờ mắt cụ đã được "..." giúp đỡ mỗ rồi.
Hiện tại mơ ước của cụ là trở về quê nhà, kiếm sống qua ngày bằng nghề bơm vá xe, để nuôi vợ và nuôi 01 người con bệnh tâm thần (người con bệnh này về đến nha thì mới biết)
Cảm ơn chuột con rất nhiều, đi khảo sát cả ban ngày lúc cụ ngồi bán chuối ngay dốc cầu, và còn đi lúc 12g đêm chạy ra tìm chỗ cụ ngủ để xác thực....và....
Thật cảm ơn chuột rất nhiều chuột nhé....

Huyzozo
21-03-2010, 10:56 AM
Hôm nọ H đi qua cầu đó cũng thấy cụ, nhưng đến khi nghe bạn H kể hoàn cảnh cụ thì xe đã đi hơi xa, đường lại đông mà bọn H vội nên không quay xe lại được. Bây giờ vẫn áy náy..Nếu nhà mình tổ chức quyên góp giúp đỡ cụ thị H xin tham gia với nhé.

thachanhtim
21-03-2010, 11:05 AM
Vụ giúp cụ này, tại T thấy 01 mấy bơm vá xe chỉ khoảng 3 đến 4 triệu nên ko vận động.

Hiện tại thì đã có 01 người bạn (dấu tên) 1.000.000
Nếu H có lòng muốn giúp đỡ thì T nhận để phụ vào mua cái máy bơm hơi vá xe.
Chúng mình chỉ giúp ông cụ về phương tiện để cụ kiếm sống sinh nhai nuôi gia đình qua ngày, sẽ ko giúp tiền bạc.
Hiện tại thông tin về mua cái máy bơm vá xe ấy còn đang mù tịt, có nhờ 1 vài người đi hỏi mà cũng chưa biết mua ở đâu....
Hì hihi ...dỡ về máy móc là thế...

phale
21-03-2010, 08:06 PM
Vụ giúp cụ này, tại T thấy 01 mấy bơm vá xe chỉ khoảng 3 đến 4 triệu nên ko vận động.

Hiện tại thì đã có 01 người bạn (dấu tên) 1.000.000
Nếu H có lòng muốn giúp đỡ thì T nhận để phụ vào mua cái máy bơm hơi vá xe.
Chúng mình chỉ giúp ông cụ về phương tiện để cụ kiếm sống sinh nhai nuôi gia đình qua ngày, sẽ ko giúp tiền bạc.
Hiện tại thông tin về mua cái máy bơm vá xe ấy còn đang mù tịt, có nhờ 1 vài người đi hỏi mà cũng chưa biết mua ở đâu....
Hì hihi ...dỡ về máy móc là thế...

Hình như máy bơm là dạng máy nén khí Air compressor. Rồi lắp vòi bơm vào là sử dụng được, chứ không có máy gọi là máy bơm xe.
Hay nhờ Chuột lân la hỏi chỗ mấy ông bơm sửa xe xem thử Tím.

thachanhtim
21-03-2010, 11:08 PM
Hình như máy bơm là dạng máy nén khí Air compressor. Rồi lắp vòi bơm vào là sử dụng được, chứ không có máy gọi là máy bơm xe.
Hay nhờ Chuột lân la hỏi chỗ mấy ông bơm sửa xe xem thử Tím.

Đi ra tiệm hỏi ai cũng lắc đầu ...
Hỏi mấy ông xe thì mấy ổng chỉ mua ở chỗ Lý Thường Kiệt, để mai chuột con đi tìm xem thế nào đã...
Mà cái này có phải gọi là máy nén khí hay máy bơm vá xe....hihihi...

Cá Chuồn
21-03-2010, 11:22 PM
Đi ra tiệm hỏi ai cũng lắc đầu ...
Hỏi mấy ông xe thì mấy ổng chỉ mua ở chỗ Lý Thường Kiệt, để mai chuột con đi tìm xem thế nào đã...
Mà cái này có phải gọi là máy nén khí hay máy bơm vá xe....hihihi...

Mình có thể trả lời ngay cho Tím nè - máy "bơm xe" mà Tím gọi đó chính xác là máy nén khí loại nhỏ, áp suất nén thấp ( dưới 7 Bar) chạy bằng điện. Nếu muốn giúp cụ thì phải tìm hiểu một số vấn đề sau:
- Chỗ đó có nguồn điện không?
- Đường dây tải điện có tốt không ( vì loại máy này công suất cỡ hơn 1Kw), nếu đường dây tải điện không tốt thì sẽ bị đứt, cháy
- Máy thường không đi kèm đường ống, đầu nối.... nên phải mua thêm ống và đầu nối để bơm.

Mấy cái loại máy nén khí này rất dễ kiếm. Tím có thể ra các tiệm bán máy nén khí hỏi. Chỗ chợ Dân sinh ngày xưa Cá thấy bán rất nhiều máy cũ dạng này, Tím thử ra đó tìm hiểu xem sao nhé

PS: Quên, bơm xe thì dễ, còn vá xe lại là chuyện khác đó nha Tím. Hiện tại khoa học chưa đủ khả năng chế tạo máy vá xe nên con người phải tự làm :D :D :D. Hỏi xem ông cụ có biết cách vá xe chưa, nếu chưa thì phải học nghề mới làm được đó ( dù chỉ cần học vài ngày là có thể biết cách làm). Nếu chỉ bơm không thì thu nhập chẳng đáng là bao đâu

thuphong
21-03-2010, 11:53 PM
.
Bạn Cá Chuồn nói đúng đấy.
Vá, chữa xe máy phải là người có sức khỏe và biết nghề. Vì khi lấy cái xăm ra khỏi lốp bẩy nặng lắm người già không làm nổi đâu.
Hay là cụ ấy định vá chữa xe đạp? vùng đó có nhiều người đi xe đạp nữa không?
nếu chữa xe đạp thì k cần máy nén khí, bơm tay cũng được mà nhưng thu nhập thì chẳng đáng. Theo mình nghĩ các bạn nên nghĩ cách giúp cụ cái tiệm hàng khô nho nhỏ, vốn ít thì hay hơn

Phu sinh
22-03-2010, 12:00 AM
Mình có thể trả lời ngay cho Tím nè - máy "bơm xe" mà Tím gọi đó chính xác là máy nén khí loại nhỏ, áp suất nén thấp ( dưới 7 Bar) chạy bằng điện. Nếu muốn giúp cụ thì phải tìm hiểu một số vấn đề sau:
- Đường dây tải điện có tốt không ( vì loại máy này công suất cỡ hơn 1Kw), nếu đường dây tải điện không tốt thì sẽ bị đứt, cháy
- Máy thường không đi kèm đường ống, đầu nối.... nên phải mua thêm ống và đầu nối để bơm.

Mấy cái loại máy nén khí này rất dễ kiếm. Tím có thể ra các tiệm bán máy nén khí hỏi. Chỗ chợ Dân sinh ngày xưa Cá thấy bán rất nhiều máy cũ dạng này, Tím thử ra đó tìm hiểu xem sao nhé

PS: Quên, bơm xe thì dễ, còn vá xe lại là chuyện khác đó nha Tím. Hiện tại khoa học chưa đủ khả năng chế tạo máy vá xe nên con người phải tự làm :D :D :D. Hỏi xem ông cụ có biết cách vá xe chưa, nếu chưa thì phải học nghề mới làm được đó ( dù chỉ cần học vài ngày là có thể biết cách làm). Nếu chỉ bơm không thì thu nhập chẳng đáng là bao đâu

Chính xác như cá nói, đây là máy nén khí, ngoài thị trường hay gọi là máy bơm, dạng máy bơm mấy chổ sửa xe honda hay xài chỉ cần có điện 220V là được rồi! Chổ bán thì để mai PS hỏi thử ông anh trong Cty, ông chuyên lo mấy thứ đó!

Chỉ sợ sức cụ chỉ có bơm và vá xe đạp chứ bơm vá xe honda sợ rằng chẳng làm nổi, mà bơm vá xe đạp thì thu nhập sợ rằng còn thấp hơn để cụ buôn bán, Tím nghĩ kỹ lại xem sao nhé!

Huyzozo
22-03-2010, 12:35 AM
H thấy món bơm không khả thi lắm, hay mọi người thử cho các sáng kiến khác xem. Có thể H sẽ vào đi cùng mọi người, giữa tháng 4 này H cũng có việc trong đó.

CM4Q
22-03-2010, 03:46 AM
Trên Bát thập rồi công việc sửa xe ( thời nay thường là xe máy có ai đi xe đạp nữa đâu ) thì đúng là sợ Cụ không làm nổi đâu .4Q thấy ý kiến của Chị TP là có vẻ khả thi hơn .Vì dù sao Cụ cũng đi bán rong 7 năm nay rồi thì coi như cũng có cái giang buôn bán .Nên nếu chỗ Cụ ở dưới quê có thể mở 1 quán tạp phô nho nhỏ thì chắc cũng sống được .Vậy mọi người có thể đến tận quê Cụ để khảo sát . Nếu dự án này được thực hiện thì không nhiều thì ít 4Q cũng xin góp 1 tay

Đọc bài này tự nhiên thấy thương Cụ và nhớ tới Ba 4Q quá đỗi . Vì nếu Ba 4Q còn sống năm nay cũng 81 tuổi :(

AirSpeed
22-03-2010, 04:14 AM
Về quê Cụ khảo sát trước để xem thực tế thế nào, rồi mới tính hướng giúp Cụ sao cho khả thi nhất, em xin đăng ký góp sức trong nhóm tiền trạm, và góp chút lòng thành vào kế hoạch giúp đỡ Cụ của mọi người,
Chúc Cụ những ngày sau bình yên...

phale
22-03-2010, 04:25 AM

PL cũng có chung cảm nghĩ như anh CC, bơm vá xe ở vùng quê hẻo lánh, làm sao đủ sống?
Có lẽ nên giúp cho cụ ấy một gian hàng nho nhỏ, dạng tạp hóa.
Nhưng việc buôn bán còn có khâu đi lấy hàng nữa...

Trường hợp này, nhóm ngồi lại bàn với nhau xem sao Tím.

Candy
22-03-2010, 09:23 AM
Về quê Cụ khảo sát trước để xem thực tế thế nào, rồi mới tính hướng giúp Cụ sao cho khả thi nhất, em xin đăng ký góp sức trong nhóm tiền trạm, và góp chút lòng thành vào kế hoạch giúp đỡ Cụ của mọi người,
Chúc Cụ những ngày sau bình yên...

Vote cho ý này, phải về quê Cụ tìm hiểu rùi hãy đưa ra hướng giúp Cụ cho thực tế và hiệu quả. Vì tuổi cụ thì làm sao mà vá xe được còn bơm xe thì....thu nhập chẳng bao nhiêu. Cửa hàng tạp hoá là khả thi nhất vì hàng hoá thì người cung cấp có thể giao đến nhà cho Cụ

chuột con
22-03-2010, 09:11 PM
dạ, chuột chào cả nhà. chào Cô giáo, anh Phù, chị Candy (nếu em không nhầm người :) )

chuyện làm quán sửa xe là ý của cụ, nên chị Tím mới nói vậy. có thể và chắc nó không phù hợp.

chị Tím đã tính sẽ đi xuống thăm nhà cụ, để biết tình hình thế nào mà mình giúp cho đúng cách.

mấy hôm nay Cụ nghĩ bán, nên em tìm chưa thấy, chưa hỏi thăm nhà cụ được. ít hôm em hỏi được, em sẽ nhắn cùng mọi người.

chúc cả nhà 1 tuần mới vui vẻ!

không có chỗ xì pam nên cho em xì pam chút : thơ Cô giáo làm hay quá, em hâm mộ quá :longlanh1::khoc:

phale
22-03-2010, 09:31 PM
dạ, chuột chào cả nhà. chào Cô giáo, anh Phù, chị Candy (nếu em không nhầm người :) )

chuyện làm quán sửa xe là ý của cụ, nên chị Tím mới nói vậy. có thể và chắc nó không phù hợp.

chị Tím đã tính sẽ đi xuống thăm nhà cụ, để biết tình hình thế nào mà mình giúp cho đúng cách.

mấy hôm nay Cụ nghĩ bán, nên em tìm chưa thấy, chưa hỏi thăm nhà cụ được. ít hôm em hỏi được, em sẽ nhắn cùng mọi người.

chúc cả nhà 1 tuần mới vui vẻ!

không có chỗ xì pam nên cho em xì pam chút : thơ Cô giáo làm hay quá, em hâm mộ quá :longlanh1::khoc:

:D:D
Lâu ghê mới thấy Chuột vào đây nghen.
Sao không xuất hiện thường cho mọi người đỡ nhớ hử? :D:D

Cảm ơn Chuột đã cất công tới lui với Cụ.
Mọi người chờ tin từ Chuột và TAT nhé!

p/s: Nghe Chuột khen thơ vầy, PL khỏi ăn cũng no rồi. Cảm ơn Chuột nhiều và chúc Chuột luôn vui ha.

thachanhtim
11-04-2010, 01:13 PM
Hì cả nhà!

Qua nhiều lần trao đổi, tìm hiểu nói chuyện với Cụ.
Cụ vẫn ko thống nhất với chuyện sẽ về quê mở tiệm bơm vá xe (như lúc đầu cụ mong muốn) và cả đề xuất mở cho Cụ 01 tiệm tạp hóa nho nhỏ.
Vì thế, chương trình này TAT xin được khép lại từ đây (và cũng chưa nhận của ai sự đóng góp nào) ...
Mình có để thông tin liên lạc lại, nếu khi Cụ thật sự cần lắm thì Cụ sẽ liên lạc.
Phương châm giúp của chúng mình là phải giúp đúng đối tượng đúng sự việc, và cái nên giúp...nếu nói nghèo khổ thì cuộc đời này nghèo khổ cũng quá nhiều.
Trường hợp nào nên giúp...
Vừa qua các bạn bè cũng đã giúp cụ mổ mắt xong,
Việc nên giúp cho cụ bây giờ là "cần câu...gì để kiếm sống qua ngày..." nhưng Cụ vẫn đang còn lơ lững, lưỡng lự...nên chúng ta ko giúp chỉ vài bai triệu...rồi cụ sài cũng hết...
Nên chờ để xem như thế nào?