PDA

View Full Version : Những người bạn ảo

phale
13-12-2009, 12:35 PM
Internet-phát minh quan trọng nhất của nhân loại đã kết nối chúng ta lại với nhau trong thế giới rộng lớn này. Chỉ cần ngồi tại nhà, gõ phím là đã có thể trò chuyện với người này người kia.
Phát minh này đã mang đến cho chúng ta nhiều bạn bè, những người dù có thể không biết mặt, chưa biết tên nhưng vẫn sẵn lòng chia sẻ với chúng ta nhiều điều trong cuộc sống. Những người bạn ấy đã giúp chúng ta bớt thấy cô đơn hơn trong trong cuộc đời phù du này.

Hãy viết về những người bạn ấy của chúng ta thay cho lời cảm ơn chúng ta muốn gởi đến họ nhân mùa Tạ Ơn các bạn nhé!

p/s: Ý tưởng topic này là của một người bạn của diễn đàn, từ lâu không còn sinh hoạt. PL mở thay cho bạn nhé! Chúc bạn dù không sinh hoạt vẫn không quên bạn bè!

phale
04-01-2010, 08:33 AM
H.

Năm thứ 3 lang thang net.
Danh sách bạn bè trong yahoo vẫn đang dài thêm mỗi ngày.
Nhìn nick bạn bè sáng mỗi lần online mình cũng cảm thấy an lòng, vì biết bạn bè đang hiện hữu, đang bình yên.
Thỉnh thoảng đọc status của bạn bè treo cũng hiểu được bạn mình đang buồn hay đang vui, để gởi đôi lời thăm hỏi, sẻ chia.

Nhưng đôi khi, cần ai đó để có thể khóc cười vui vô tư, mình thường chọn H.
H lắng nghe ân cần, đôi khi pha trò khiến nỗi buồn như tan ra...vơi đi.

Mình luôn có cảm giác H sẵn lòng gác lại công việc, ngồi xuống bên cạnh mỗi khi mình bảo mình buồn. Cũng như mình, sẵn lòng bên cạnh H mỗi khi H bảo H không vui.

Và đôi khi, dù không có thời gian để trò chuyện, nhìn nick H sáng cũng thấy an lòng. Vì bao giờ cũng thế, nếu mình gởi đi một tin nhắn, hoặc đơn giản chỉ là một Icon tâm trạng vào cửa sổ của H, thì thể nào cũng sẽ nhận lại một tin nhắn từ H.

Giữa cuộc sống vội vàng tấp nập này, có những người bạn như H thật đáng quý. Cảm ơn H-Một người bạn luôn sẵn lòng sẻ chia, dù đưa tay ra chỉ chạm được màn hình mà không chạm được nhau!

Sầu lãng tử
04-01-2010, 08:53 AM
Sống trong đời thực. Va chạm với biết bao con người thực. Thấy sao sự thực quá nhiều chán ngán. Con người thực đôi khi quá khó để hiểu nhau, để sống thực lòng với nhau, để có thể chia sẻ và cảm thông. Phải chăng ta đã quá khó tính, quá cầu toàn, hay phải chăng ta là người ích kỷ và tự ti, không dám đối diện với hiện thực, cũng không biết nữa !!!!!!!!!
Thấy thèm một người bạn ảo, đủ thân thiết để có thể dốc trọn lòng mình mà không sợ sẽ thành trò cười nào đó, đủ xa cách khó gặp mặt để luôn thấy trong mắt nhau một sự trọn vẹn cảm tình, không phải đối diện với những góc khuất của nhau trong đời thực. Ôi, nhưng khi ta đã có người bạn đó rồi, thì quả là mâu thuẫn, ta lại muốn được thấy nhau trong đời thực, lại mong mỏi gặp nhau, tiếp xúc với nhau ngoài cuộc sống bình thường đang hiện hữu như bữa cơm ta ăn, miếng nước ta uống hàng ngày kia. Sao mà thấy khó hiểu cho ta quá, ta ơi!

phale
04-01-2010, 09:01 AM
Sống trong đời thực. Va chạm với biết bao con người thực. Thấy sao sự thực quá nhiều chán ngán. Con người thực đôi khi quá khó để hiểu nhau, để sống thực lòng với nhau, để có thể chia sẻ và cảm thông. Phải chăng ta đã quá khó tính, quá cầu toàn, hay phải chăng ta là người ích kỷ và tự ti, không dám đối diện với hiện thực, cũng không biết nữa !!!!!!!!!
Thấy thèm một người bạn ảo, đủ thân thiết để có thể dốc trọn lòng mình mà không sợ sẽ thành trò cười nào đó, đủ xa cách khó gặp mặt để luôn thấy trong mắt nhau một sự trọn vẹn cảm tình, không phải đối diện với những góc khuất của nhau trong đời thực. Ôi, nhưng khi ta đã có người bạn đó rồi, thì quả là mâu thuẫn, ta lại muốn được thấy nhau trong đời thực, lại mong mỏi gặp nhau, tiếp xúc với nhau ngoài cuộc sống bình thường đang hiện hữu như bữa cơm ta ăn, miếng nước ta uống hàng ngày kia. Sao mà thấy khó hiểu cho ta quá, ta ơi!

Đã biết vậy thì hãy giữ một khoảng cách đủ xa để mãi là một người bạn ảo nhưng luôn hiện hữu khi mình cần một bàn tay nắm SLT nhỉ?

Một người chỉ cần có một người bạn thật sự để trải lòng là cũng nhiều lắm rồi đó SLT.

Chúc SLT sẽ có được và giữ được một người bạn như thế cho mình, SLT nhé.

Sầu lãng tử
04-01-2010, 09:05 AM
Đã biết vậy thì hãy giữ một khoảng cách đủ xa để mãi là một người bạn ảo nhưng luôn hiện hữu khi mình cần một bàn tay nắm SLT nhỉ?

Một người chỉ cần có một người bạn thật sự để trải lòng là cũng nhiều lắm rồi đó SLT.

Chúc SLT sẽ có được và giữ được một người bạn như thế cho mình, SLT nhé.

Sầu vẫn đang tìm cho mình một người bạn như thế đó tỷ ơi! Nhưng bạn bè thì nhiều, tri âm khó gặp, không thể cưỡng cầu được. Ôi, thật là sung sướng biết bao cho những người có một người tri kỷ. Ài, mình lại vơ vẩn mất rồi.

phale
04-01-2010, 09:12 AM
Sầu vẫn đang tìm cho mình một người bạn như thế đó tỷ ơi! Nhưng bạn bè thì nhiều, tri âm khó gặp, không thể cưỡng cầu được. Ôi, thật là sung sướng biết bao cho những người có một người tri kỷ. Ài, mình lại vơ vẩn mất rồi.

Quả thật là:

Quen biết đầy thiên hạ,
tri âm được mấy người...

Không phải ai cũng may mắn có được một người bạn tri âm trong cuộc đời mình. Nhưng nếu thật lòng tìm kiếm thì hẳn là sẽ động lòng trời SLT ạ. Đừng vội nản lòng nhé SLT.

Kim Ngọc
04-01-2010, 09:15 AM
Bạn ảo thì ta dễ tâm sự hơn bạn đời thật, KN nghĩ thế không biết đúng không?

Sầu lãng tử
04-01-2010, 09:21 AM
Quả thật là:

Quen biết đầy thiên hạ,
tri âm được mấy người...

Không phải ai cũng may mắn có được một người bạn tri âm trong cuộc đời mình. Nhưng nếu thật lòng tìm kiếm thì hẳn là sẽ động lòng trời SLT ạ. Đừng vội nản lòng nhé SLT.

Thực ra ngày xưa cách đây tầm gần 10 năm, Sầu cũng đã từng có một người bạn như thế đó tỷ ơi, nhưng vì người đó lại là người khác phái, một tình bạn đẹp giữa một người con trai và một người con gái cùng độ tuổi sao mà khó giữ gìn để nó không bị biến thành thứ tình cảm khác đến thế, mà ngày đó thì Sầu còn quá trẻ, quá bồng bột và nông nổi, Sầu không biết giữ gìn, không biết nâng niu trân trọng tình cảm đó, để bây giờ đành tiếc nuối mà thôi. Dù sao thời gian cũng đã qua rồi, không níu lại được nữa. Những gì đã mất đi khó mà lấy lại được.

phale
04-01-2010, 09:22 AM
Bạn ảo thì ta dễ tâm sự hơn bạn đời thật, KN nghĩ thế không biết đúng không?

Bạn ảo thì dễ tâm sự nhưng cũng dễ trở thành trung tâm lan truyền tin tức đấy KN ạ.
Nói là ảo vì không gặp nhau, chứ đó cũng là một người bằng xương bằng thịt, cũng phải là người mình tin cậy được để thổ lộ nỗi niềm, là người có trái tim rộng mở để biết cảm thông, và là người có đủ mạnh mẽ để nâng mình dậy khi mình mỏi mệt... Tìm được người như vậy thật không dễ chút nào phải không KN?

phale
04-01-2010, 09:25 AM
Thực ra ngày xưa cách đây tầm gần 10 năm, Sầu cũng đã từng có một người bạn như thế đó tỷ ơi, nhưng vì người đó lại là người khác phái, một tình bạn đẹp giữa một người con trai và một người con gái cùng độ tuổi sao mà khó giữ gìn để nó không bị biến thành thứ tình cảm khác đến thế, mà ngày đó thì Sầu còn quá trẻ, quá bồng bột và nông nổi, Sầu không biết giữ gìn, không biết nâng niu trân trọng tình cảm đó, để bây giờ đành tiếc nuối mà thôi. Dù sao thời gian cũng đã qua rồi, không níu lại được nữa. Những gì đã mất đi khó mà lấy lại được.

Quả thật khó mà duy trì tình bạn giữa 2 người khác phái, khó đến mức, thiên hạ bảo rằng, "không có đâu". Nhưng cũng có câu "Có những người bạn thân đến mức không thể yêu nhau".
Chuyện qua đã qua. Tình tri kỷ nếu có đến thêm lần nữa, tỷ mong là SLT biết giữ gìn để không phải hối tiếc thêm lần nữa nhé!

Nhudadauyeu
17-01-2010, 03:44 PM
Ảo !!!
Để có đc ngày hôm nay của mình, để vượt qua đc bao thăng trầm của cuộc sống minh ffải cám ơn, cám ơn rất nhiều ng bạn ảo đó. Dù bjờ ng ta có coi mình là bạn nữa hay ko nhưng thực sự ko bjờ có thể quên những gì ng đó làm cho mình.
Ảo không hẳn là xấu , có rất nhiều ng bạn ảo khác nhau mình fải lựa chọn , chọn bạn mà chơi, qua cách nói chuyện thì sẽ hiểu. Đôi khi thật ko fải là tốt nhất. Với ảo mình có thể nói dễ dàng những điều trăn trở, những điều suy nghĩ thật của chính mình...

OA _ NỮ
17-01-2010, 05:08 PM
Trước kia Oa Nữ đối với ẢO cũng rất ẢO, bây giờ hết ẢO rồi.

Nhudadauyeu
17-01-2010, 06:02 PM
Trước kia Oa Nữ đối với ẢO cũng rất ẢO, bây giờ hết ẢO rồi.

tuỳ ng thôi chị nhỉ
Có những ng bạn Ảo cần Ảo
Có những ng bạn Ảo cần Thật:D:D:D:D:D

TeacherABC
17-01-2010, 06:30 PM
Chưa bao giờ mình sống ảo với cái ảo! Gieo gì thì bạn sẽ gặt được ấy!

LÃO HẠC
17-01-2010, 08:17 PM
Hự hà....Thật cảm ơn cái thế giới ảo này mà LH có thêm dc những người bạn "chân tình bằng hữu"và LH còn dc hiểu thêm về đường thơ ....thẩn...
Cho dù thế giới ảo hay sống thật ngoài đời LH luôn sống thật,sống hết mình và....uống cũng hết.....sạch.....
Có người bảo LH rằng"Nghèo cũng phải cho ku Tèo đi học".....hiii..ko nói nữa lại say mất roài....

Serena
17-01-2010, 08:20 PM
Em thì nghĩ mỗi người đều có một cái lý do riêng để đến với thế giới ảo. Vui có, buồn có, vô cớ có và có cớ cũng có... muôn nẻo đường đến với chữ ảo... Có người tìm được nơi để dừng lại, có người không hợp đất lại ra đi... có thể sẽ lại đến với một thế giới ảo khác... cũng có người ban đầu thấy thật tuyệt nhưng sau một thời gian lại thấy mệt mỏi...
Em là một mem mới, mới tinh, với em NR cũng là một thế giới ảo mà em tình cờ tìm thấy... em sung sướng khi được thể hiện suy nghĩ của mình một cách thoải mái vì... chẳng ai biết em là ai... nhưng rồi cũng sẽ đến lúc mọi người sẽ biết em là ai vì... online rùi cũng để offline, vì... em thì bỡ ngỡ, ngày đầu vào chào hỏi có mỗi anh CVK và chị NDDY đón chào em nên... anh chị ở đâu là em có mặt ở đó... vô tình thui nhưng có thể mạo phạm... Có thể rùi một ngày nào đó em lại phải ra đi... giống bất kỳ ai đó nhưng là vì lý do của riêng em, hic... vậy thì hãy vui đi, mỗi ngày là một ngày vui, ảo hay thật thì cũng là do anh, do chị, do bạn, do người cũ, do người mới, cả do em nữa... Vậy thì hãy hết mình đi, ảo hay thật cũng đều là người mà phải không?

Khuyết
17-01-2010, 08:24 PM
Hự hà....Thật cảm ơn cái thế giới ảo này mà LH có thêm dc những người bạn "chân tình bằng hữu"và LH còn dc hiểu thêm về đường thơ ....thẩn...
Cho dù thế giới ảo hay sống thật ngoài đời LH luôn sống thật,sống hết mình và....uống cũng hết.....sạch.....
Có người bảo LH rằng"Nghèo cũng phải cho ku Tèo đi học".....hiii..ko nói nữa lại say mất roài....

Hôm nay CVK cũng uống tương đối nhiều mục đích cũng chỉ là ảo thôi. Muốn tạo cho mình một cảm giác ảo thực sự.

NHAT NGUYET
17-01-2010, 08:25 PM
tuỳ ng thôi chị nhỉ
Có những ng bạn Ảo cần Ảo
Có những ng bạn Ảo cần Thật:D:D:D:D:D

Chán và sợ nhất là cái kiểu, khi hoàn toàn ảo đối với nhau rất thật, khi bước ra đời thật, lại dành cho nhau toàn ảo.

Nhudadauyeu
17-01-2010, 08:26 PM
Em thì nghĩ mỗi người đều có một cái lý do riêng để đến với thế giới ảo. Vui có, buồn có, vô cớ có và có cớ cũng có... muôn nẻo đường đến với chữ ảo... Có người tìm được nơi để dừng lại, có người không hợp đất lại ra đi... có thể sẽ lại đến với một thế giới ảo khác... cũng có người ban đầu thấy thật tuyệt nhưng sau một thời gian lại thấy mệt mỏi...
Em là một mem mới, mới tinh, với em NR cũng là một thế giới ảo mà em tình cờ tìm thấy... em sung sướng khi được thể hiện suy nghĩ của mình một cách thoải mái vì... chẳng ai biết em là ai... nhưng rồi cũng sẽ đến lúc mọi người sẽ biết em là ai vì... online rùi cũng để offline, vì... em thì bỡ ngỡ, ngày đầu vào chào hỏi có mỗi anh CVK và chị NDDY đón chào em nên... anh chị ở đâu là em có mặt ở đó... vô tình thui nhưng có thể mạo phạm... Có thể rùi một ngày nào đó em lại phải ra đi... giống bất kỳ ai đó nhưng là vì lý do của riêng em, hic... vậy thì hãy vui đi, mỗi ngày là một ngày vui, ảo hay thật thì cũng là do anh, do chị, do bạn, do người cũ, do người mới, cả do em nữa... Vậy thì hãy hết mình đi, ảo hay thật cũng đều là người mà phải không?

hì, có gì mà em lại nói mạo phạm vậy??? Đừng nên nghĩ thế nhé
Tất nhiên ở đây sống hết mình, sống bằng những gì mình đã và đang có, đơn jản là vậy thôi

Nhudadauyeu
17-01-2010, 08:27 PM
Chán và sợ nhất là cái kiểu, khi hoàn toàn ảo đối với nhau rất thật, khi bước ra đời thật, lại dành cho nhau toàn ảo.

anh ơi, tuỳ ng mà anh, em toàn hành động theo cảm nhận của mình, đôi khi muốn ảo mà ko có đc

Nhudadauyeu
17-01-2010, 08:28 PM
Hôm nay CVK cũng uống tương đối nhiều mục đích cũng chỉ là ảo thôi. Muốn tạo cho mình một cảm giác ảo thực sự.

đã có cảm giác ảo đó chưa anh:D:D:D:D

Khuyết
17-01-2010, 08:34 PM
đã có cảm giác ảo đó chưa anh:D:D:D:D

Đen quá em ạ uống mãi mà không ảo được lên về ngồi ôm máy nè. Thực sự anh muốn say quá mà kg say nổi.

Nhudadauyeu
17-01-2010, 08:38 PM
Đen quá em ạ uống mãi mà không ảo được lên về ngồi ôm máy nè. Thực sự anh muốn say quá mà kg say nổi.

Đời dở là ở đóđấy anh, khi muốn say mà ko thể say.
Anh muốn say ko ạ??? híhí để em chỉ cách cho :D:D

Serena
17-01-2010, 10:43 PM

Thích nhỉ, em thì một chén là say luôn, nhìn mọi người uống được thèm lắm!

Nhudadauyeu
18-01-2010, 03:42 AM
Thích nhỉ, em thì một chén là say luôn, nhìn mọi người uống được thèm lắm!

ui em ui, thích cái nỗi gì đâu, chị cũng ko biết uống đây này
Nhưng lúc cần say thì cũng ko có say đc :D:D:D:D:D:D

TeacherABC
18-01-2010, 08:13 AM

Vào SG thôi CVK, anh sẽ giúp em say... THẬT!:nguong:

Anna
26-01-2010, 03:41 PM
Ảo thật - thật ảo....

hamy
01-03-2010, 11:41 PM
My vốn là một nhỏ thơ thẩn, ít vào mấy chỗ khác ngoài trang thơ. Hôm nay lạc bước vào đây tự dưng thấy lòng dâng lên một nỗi buồn! Đúng rồi, thế giới ảo chỉ là ảo để cho ta hiểu rằng ta rất thật với ta...dù ai đó có ảo với chính mình! Ghé vào đây...sao nghe lòng đầy tâm sự... My xin kể lại câu chuyện này, có thể coi là của chính My hay của bạn My cũng được bởi vì đó là chuyện thật , xảy ra với con người thật...trong thế giới ảo này!
Trong một dịp tình cờ tôi vào phòng chát và quen được một anh chàng, qua gặp gỡ và trao đổi nhau chúng tôi như hiểu và thân nhau như người bạn ...thanh mai trúc mã...Anh là người xa xứ, và tôi chỉ là một nhỏ học cấp II. Hằng ngày chúng tôi gặp nhau , như thường lệ anh đều cho tôi thấy cuộc sống, sinh hoạt mà anh thể hiện trên WC. Tôi hiểu hơn về anh khi biết anh là người đã một lần dang dở và đang sống cô đơn vất vả ở xứ người. ...Thế rồi, càng ngày tôi thấy mình có rất nhiều tình cảm với anh, nó mơ hồ, lãng đãng quanh tôi. Ngày nào không gặp và chuyện trò cùng anh , tôi thấy lòng nghe nhung nhớ làm sao...Tôi nghe mấy nhỏ bạn thường nói không thể nào có tình cảm thật với người trên mạng đâu...Bởi lẽ, đó là một thế giới ảo, và con người trên ấy...cũng ảo luôn...Thế nhưng, tôi vẫn không tin... người mà tôi quen , anh rất thật qua những sinh hoạt đời thường của anh, dù không ở cạnh anh, nhưng tôi vẫn cảm nhận được khi nhìn thấy trên WC của anh. Có lẽ với mọi người tôi là một nhỏ ngớ ngẩn..., thế nhưng tôi xin làm một người ngu ngơ để trân trọng tình cảm của mình...Rồi một hôm...nghe lời nhỏ bạn, tôi đựng một câu chuyện để xác định tình cảm của anh dành cho tôi có giống như tôi đã dành cho anh không nữa.
Hôm ấy gặp anh, tôi nói với anh rằng: Anh ơi nếu em có gì dối anh , anh có giận em không?
Anh bảo với tôi anh không giận với điều kiện người sai mà biết sửa sai thì được...và tôi bắt đầu với câu chuyện của mình. Tôi bảo với anh tôi là người đã có gia đình và năm nay 40 tuổi lớn hơn anh 2 tuổi, và đã có một đứa con trai 20 tuổi. Nhưng gia đình không hạnh phúc sắp tan vỡ nên tôi cố tìm quên khi vào mạng. Qua WC tôi thấy anh rất ngạc nhiên nhưng rồi lại bình thường và anh bảo rằng anh không nhỏ hơn tôi mà lớn hơn tôi tới 2 tuổi lận. Sau đó chúng tôi cũng trò chuyện bình thường...Anh bảo anh rất muốn biết mặt tôi, và tôi hứa sẽ cho biết trong một ngày gần đây. Sau đó tôi nói với anh là xin rút lại lời hứa đó...Và bắt đầu từ hôm ấy, anh không hề liên lạc với tôi, để tôi mãi chờ đợi như mọi ngày nick anh sáng đèn trò chuyện.....Tôi rất buồn khi hiểu rằng với tôi, mọi chuyện đã kết thúc...Thế rồi một ngày , hai ngày... mỗi buồn cũng qua đi và tôi hiểu ra rằng đó chỉ là thế giới ảo, điều ấy khi trò chuyện cùng anh, anh luôn phủ nhận và khẳng định rằng sẽ không bao giờ quên tôi, sau này và mãi mãi dù tôi có làm bất cứ điều gì có lỗi với anh...
Tôi thường nghe một câu nói "Tôi hoài nghi để rồi tin chắc chắn, tôi không muốn vội tin để rồi phải hoài nghi"....Thế nhưng, cuộc sống lại có những điều mình không thể ngờ lại xảy ra với chính tôi....khi bản thân tôi lại muốn sống thật với chính mình...Muốn một lần trắc nghiệm tình cảm của người ta để rồi sau đó quyết định tình cảm của chính mình....
Tôi muốn lần nữa xác định tình cảm của anh rồi sẽ cho anh thấy mặt tôi, một khuôn mặt thật trên WC chứ không như tấm ảnh vô hồn kia mà anh đã biết...Nếu anh là người thật lòng như bao lần anh đã nói với tôi... Và khi ấy tôi sẽ nói thật hết với anh vì sao tôi làm vậy. Thế nhưng ...giờ đây tất cả chỉ là kỉ niệm mà thôi....Một kỉ niệm ngọt ngào pha chút đắng cay... để rồi trong trang nhật kí của mình tôi ghi vào đấy..."Năm tháng trôi qua..trong nhỏ còn lại những gì??? Hành trang là những ngày dài nuối tiếc nhớ thương!!! Trong tận cùng của tâm hồn...vẫn còn chút gì đó cho ai...để rồi mãi hoài niệm về người..cho lòng càng xót xa hơn..."
Đó là câu chuyện xảy ra với chính tôi , nhưng có thể với mọi người nó không như vậy...nhưng trong suy nghĩ của tôi...thế giới mạng chỉ là ảo dù có những con người rất thật đang hiện hữu quanh ta...

Phu sinh
02-03-2010, 12:08 AM
......nhưng trong suy nghĩ của tôi...thế giới mạng chỉ là ảo dù có những con người rất thật đang hiện hữu quanh ta...

Thật là buồn nhỉ!!!! Tuy ảo là ảo nhưng có khi nào HM nghĩ rằng tuy thật mà vẫn là ảo kg nhỉ????

hamy
02-03-2010, 12:10 AM
Thật là buồn nhỉ!!!! Tuy ảo là ảo nhưng có khi nào HM nghĩ rằng tuy thật mà vẫn là ảo kg nhỉ????

Em cũng hổng biết nữa anh ơi!

NamSơn
02-03-2010, 12:36 AM
Một cô gái ngồi hàng ngày dành vài giờ trong chờ một người. Thế giới ảo tuy là ảo nhưng nó vẫn là thật con người luôn có 2 khía cạnh tâm hồn sự thật và giả dối. Vậy có biết có một chàng trai ngồi hàng giờ của từng ngày chỉ ngóng trong một nick name dể thương online để nói vài câu rồi chúc ngủ ngon. Không đây không phải tình yêu mà vì tôi muốn sẻ chia có một người bạn. Tôi không cần biết bạn có nói thật với tôi hay không nhưng tôi biết tôi đang nói thật với bạn. Tôi không cần biết tôi sẻ nhận được gì nhưng tôi biết nhờ có bạn tôi sẻ không cô đơn. Khi bạn buồn tôi muốn chia sẻ khi bạn vui tôi củng sẻ chia và vui cùng. Thế ảo có muôn trùng trong gai có muôn trùng lừa dối. Nhưng bạn hãy tin trong đó vẫn có những vì sao. Tuy nhỏ bé những vẫn tồn tại. Thanh thiết trong sáng thật tâm như bạn chẳng hạn.

Phu sinh
02-03-2010, 12:39 AM
Em cũng hổng biết nữa anh ơi!

Hì... Ngoài đời thật cũng đâu thiếu những chàng miệng lưỡi ngọt ngào hứa hẹn đủ điều rồi cuối cùng cũng phản bội đấy thôi!!! Suy cho cùng, thế giới ảo cũng là do người thật dựng nên mà!

Hì.... Nói thế để em thấy rằng những chuyện như thế ngoài thế giới thật cũng nào có thiếu, chỉ hy vọng là kg vì chuyện ấy mà mất lòng tin vậy thôi!

NamSơn
02-03-2010, 01:04 AM
Lòng tin không phải được nuôi từ sự hoài nghi! Mà lòng tin được nuôi bằng chính con tim chân thật biết phân biệt đúng sai biết dừng lại đúng lúc! Dẫu biết rằng trái tim là yếu đuối dể lầm lỗi nhưng nếu được nêu dưởng bằng sự hoài nghi thì chẳng bao giờ có lòng tin đâu. Việc tin hay không là một điều khó nhưng hãy để con tim mình tự cảm nhận đừng chớ mềm lòng hay nuôi dưỡng bằng sự hoài nghi vô cớ. Thử hỏi trò chuyện với một người mà luôn nghi ngờ người ấy giả dối thì đâu là sự thật. Nhưng không phải vì thế mà đều tin lời nói của tất cả mọi người đều là sự thật. Họ nói dối có thể do ý tốt hay do hoàn cảnh và củng do ý đồ nào đó. Nhưng hãy đừng lo sự lừa dối cũng sẻ có ngày phơi bày ra anh sáng. Điều cần thiết là thời gian hay giữ con tim mình vững trãi để phán đoán sự thật.
"Tôi hoài nghi để rồi tin chắc chắn!!!
Tôi không muốn vội tin để rồi đi đến hoài nghi!!!
"
->>"Tôi chắc chắn vào con tim, để khẳn định mọi hoài nghi!!!"

phale
02-03-2010, 08:01 AM
...nhưng trong suy nghĩ của tôi...thế giới mạng chỉ là ảo dù có những con người rất thật đang hiện hữu quanh ta...

PL thì nghĩ, ảo hay thật cũng đều có người này, người kia HM ạ.
HM đừng đánh mất niềm tin nhé. Chúc HM luôn vui ha.

Sầu lãng tử
02-03-2010, 08:40 AM
Một người bạn nửa ảo, nửa thực mà mình vô cùng quý trọng và tin tưởng phải chăng đã làm mình thất vọng. Mình rất mong là đã nghi ngờ oan cho người đó. Nhưng có những niềm thất vọng, buồn bã vẫn vây lấy mình. Buồn!!!!!!!!

NamSơn
02-03-2010, 08:46 AM
Một người bạn nửa ảo, nửa thực mà mình vô cùng quý trọng và tin tưởng phải chăng đã làm mình thất vọng. Mình rất mong là đã nghi ngờ oan cho người đó. Nhưng có những niềm thất vọng, buồn bã vẫn vây lấy mình. Buồn!!!!!!!!

Mình đâu bảo bạn đặt hết niềm tin mà hãy để con tim mình nhận xét mặt dù rất khó nhưng mọi sự lừa dối sẻ có ngày bại lộ! Đồng ý là tin tưởng càng nhiều thất vọng càng nhiều. Nhưng nếu mình tin tưởng người ấy thật lòng với người ấy mà người ấy lại lừa dối mình. Ok đúng là có buồn thật nhưng mình không thất vọng đâu mà mình cảm thấy tội nghiệp cho người ấy nhiều hơn vì người ấy không dám sống thật với con người mình xung quanh người ấy chỉ toàn là sự lừa dối và chính người ấy đang lừa dối cả bản thân mình.

NamSơn
02-03-2010, 06:06 PM
hamy đã kể một câu chuyện thật về chính mình. Và câu chuyên đó đã khiến cho hamy phải mất lòng tin vào thế giới ảo. hamy luôn hoài nghi rồi mới tin tưởng, chứ không tin tưởng rồi đi đến hoài nghi. Nay NS xin kể một câu chuyện có thật do "Xuân Mai dịch từ internet" mà mình đã tình cờ đọc. Nếu các bạn muốn hiểu thêm về người bạn ảo hãy đọc hết câu chuyện này thân.
Cô gái có một bông hồng
John Blanchard rời khỏi băng ghế, chăm chú nhìn dòng người đang ra khỏi nhà ga xe lửa trung tâm thành phố. Anh đang chờ người con gái mà trái tim đã rất quen thuộc với anh nhưng khuôn mặt thì anh chưa từng gặp, một cô gái với một bông hoa hồng.
13 tháng trước đây trong một thư viện ở Florida, khi nhấc một cuốn sách ra khỏi kệ anh bổng cảm thấy bị lôi cuốn không phải vì nội dung cuốn sách mà vì dòng chữ viết bằng bút chì bên lề cuốn sách. Những hàng chữ mềm mại với nội dung chứa đựng một tâm hồn sâu sắc và một trí tuệ sáng suốt. Bên trong bìa cuốn sách, nơi ghi tên người mượn, anh tìm ra chủ nhân của hàng chữ, đó là Hollis Maynell. Cô gái sống ở thành phố New York.
Sau đó anh viết cho cô một bức thư tự giới thiệu mình và mong cô trả lời, nhưng ngày hôm sau anh đã phải lên tàu ra nước ngoài tham gia cuộc chiến tranh thế giới lần II. Trong vòng một năm và một tháng sau đó, hai người dần tìm hiểu nhau qua thư từ. Mỗi lá thư là một hạt giống được gieo vào trái tim nồng cháy. Một mối tình nảy nở. Anh đề nghị cô gái gửi cho mình một tấm hình nhưng cô gái từ chối. Cô cho rằng nếu anh thực lòng thì diện mạo của cô đâu có qua trọng gì.
Cuối cùng đến ngày anh từ châu Âu trở về, họ hẹn gặp nhau lần đầu tại nhà ga trung tâm thành phố New York vào lúc 19h. Cô gái viết: "Anh sẽ nhận ra em là người có một bông hồng trên ve áo".
"Khi đó, tôi thấy một người con gái bước lại phía tôi, cô ấy có một thân hình mãnh mai thon thả. Những cuộn tóc vàng loăn xoăn bên vành tai nhỏ nhắn. Cặp mắt ấy xanh như những đó hoa. Đôi môi và cằm cô ta có nét cương quyết nhưng dịu dàng. Trong chiếc áo vét màu xanh nhạt cô gái trông như mùa xuân đang tới. Tôi tiến lại phía cô gái và hoàn toàn không để ý là cô ấy không có bông hồng trên ve áo. Khi tôi bước tới, cô gái nở một nụ cười nhẹ nhàng hấp dẫn trên vành môi và nói nhỏ: "ĐI cùng em chứ, chàng thủy thủ?". Khi ấy hầu như tôi không tự chủ được, tôi bước thêm một bước nữa lại phía cô gái, và đúng lúc ấy tôi nhìn thấy Hollis Maynell với bông hồng đứng ngay sau cô ấy. Đó là một người đàn bà đã ngoài 40 tuổi. Bà ta có mái tóc xám bên trong một chiếc mũ đã cũ. Bà ta có một thân hình nặng nề, đôi chân mập mạp trong đôi giày để thấp. Khi đó cô gái trong chiếc áo màu xanh vội vã bước đi. Tôi có cảm giác dường như con người tôi lúc đó bị chia làm hai, một nửa mong muốn được đi theo cô gái và một nửa hướng tới người đàn bà mà tâm hồn đã thật sự chinh phục tôi. và bà ta đứng đó, khuôn mặt béo tốt với làn da nhợt nhạt nhưng hiền lành và nhạy cảm. Khi đó bỗng nhuên tôi không còn lưỡng lự nữa. Tay tôi nắm chặt cuốn sách nhỏ cũ kỹ giống như cuốn ách trong thư viện trước đây để cô gái có thể nhận ra tôi.
Đây không phải là một tình yêu nhưng là một cái gì đó đáng quý, một cái gì đó thậm chí có thể còn hơn cả tình yêu, một tình bạn mà tôi luôn luôn và mãi mãi biết ơn. Tôi đứng thẳng chào người đàn bà, chìa cuốn sách ra và nói, mặc dù khí nói tôi cảm thấy mình bị ghẹn lại cay đắng và thất vọng: "Tôi là trung úy John Blanchard và xin phép được hỏi chắc đây là cô Maynell? Tôi rất vui mừng là cô đã có thể đến đây gặp tôi tối nay. Tôi muốn mời cô dùng cơm tối có được không?". Người đàn bà nở một nụ cười bao dung và trả lời: "Ta không biết việc này như thế nào con trai ạ, nhưng cô gái trả mặc chiếc áo vét xanh vừa đi kia đã năn nỉ ta đeo đóa hoa hồng này trên ve áo. Cô ấy nói nếu anh có mời ta đi ăn tôi thì nói rằng cô ấy đang đợi anh ở nhà hàng lớn bên kia đường. CÔ ấy nói đây là một cuộc thử nghiệm gì đó!".
Chúng ta chắc cũng hiểu được và khâm phục sự sáng suốt của cô gái. Bản chất thật sự của trái tim được nhận ra khi phải đối mặt với nhưng điều không như ý muốn.
(Được trích trong cuốn "Cửa sổ tâm hồn" NXB Tuổi Trẻ -Tái bản lần 1 năm 2006)
"Tôi hoài nghi để rồi tin chắc chắn!!!
Tôi không muốn vội tin để rồi đi đến hoài nghi!!! " Theo tôi nên viết thành->>"Tôi chắc chắn vào con tim, để khẳn định mọi hoài nghi!!!"
Theo như câu chuyện trên họ quen nhau qua thư từ(được coi như người bạn ảo) vì khi đó chưa có internet họ chưa hề thấy mặt nhau. Nhưng chính con tim đã đưa chàng trai tìm gặp cô gái. Nếu như chàng trai mang một trái tim hoài nghi tôi bảo đảm với bạn rằng anh ta sẻ không ngần ngại mà chạy theo cô gái trẻ ấy đâu. Cho nên trái tim ta tuy có lúc mù quán nhưng lại có lúc chính nó sẻ giải đáp mọi hoài nghi của chính ta.

hamy
02-03-2010, 07:50 PM
PL thì nghĩ, ảo hay thật cũng đều có người này, người kia HM ạ.
HM đừng đánh mất niềm tin nhé. Chúc HM luôn vui ha.

Cảm ơn cô! Đôi khi My thấy những người trên mạng thật tốt, nhưng...có lẽ "ai đó" đã quá vội vàng khi mang tình cảm của mình đặt vào đó chăng?

ngayhomqua
02-03-2010, 11:34 PM
Hic, ảo thật hay thật ảo luôn đan xen vào nhau, Khó phân biệt lắm ah

NamSơn
03-03-2010, 01:00 AM
Hic, ảo thật hay thật ảo luôn đan xen vào nhau, Khó phân biệt lắm ah

Theo mình thì đâu cần phải phân biệt chi cho mệt bạn ơi. Tình bạn đâu phân biệt khoản cách thời gian không gian. Chỉ cần ta thật lòng với nhau đừng giả dối thì ảo sẻ là thật. Còn ngoài đời bạn bè với nhau mà cứ giả dối thì thật cũng sẻ là ảo thôi.:o