PDA

View Full Version : Ho khan? Đã có tôi

hahaha
30-10-2009, 08:38 AM
Ho mà long ra được tí đờm thì cũng thấy dễ chịu, đằng này lại chẳng có ti đờm nào. Trong họng lại có cảm giác ngưa ngứa, khó chịu... Bạn đã bao giờ bị ho như thế chưa? Nếu bị ho khan như vậy, hãy tìm đến tôi - dextromethophan nhé.

Tôi là thuốc giảm ho có tác dụng lên trung tâm ho ở hành não, được dùng giảm ho nhất thời các chứng ho do bị kích thích nhẹ ở phế quản và họng như cảm lạnh thông thường hoặc hít phải các chất kích thích: khói thuốc, khói than, mùi hóa chất, hoặc phản ứng của cơ thể khi thời tiết thay đổi đột ngột... Trong điều trị ho mạn tính không có đờm, nếu gặp tôi là “gặp thầy gặp thuốc” rồi đấy.

Tôi không có tác dụng long đờm. Vì thế, đối với các trường hợp ho có đờm cần phải uống thuốc long đờm để tống đờm ra ngoài. Nếu các bạn dùng nhầm sang tôi là nguy hiểm đấy. Trong các chế phẩm ho và cảm lạnh, tôi còn được dùng phối hợp với nhiều chất khác như acetaminophen, pseudoephedrin, clopheniramin... để điều trị triệu chứng bệnh ở đường hô hấp trên. Tôi được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa và có tác dụng trong vòng 15-30 phút sau khi uống, kéo dài khoảng 6-8 giờ. Đối với dạng thuốc giải phóng chậm tác dụng của tôi kéo dài tới 12 giờ đấy.

Tuy nhiên, các bạn cũng có thể thấy mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn, đỏ bừng hay nổi mày đay, phát ban khi dùng tôi. Ngoài ra, thỉnh thoảng buồn ngủ nhẹ, rối loạn tiêu hóa hoặc tôi có thể gây ức chế hệ thần kinh trung ương và suy hô hấp khi dùng liều cao... Đây là những điều xảy ra ngoài ý muốn của cả tôi và bạn. Nhưng các bạn cứ yên tâm vì không phải ai dùng tôi cũng có biểu hiện trên. Khi uống tôi cũng có thể gây buồn ngủ nên bác sĩ cần thông báo cho người bệnh về tác dụng ngoại ý này để họ nghỉ ngơi, tránh làm việc cần sự tỉnh táo và không dùng cùng các thuốc ức chế thần kinh trung ương và rượu.

Cần thận trọng dùng cho những trường hợp ho có quá nhiều đờm và ho mạn tính ở người hút thuốc, hen hoặc tràn khí, người bệnh có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp... Không dùng cho người đang điều trị các thuốc ức chế monoaminoxydase (MAO) (vì có thể gây những phản ứng nặng như sốt cao, chóng mặt, tăng huyết áp, chảy máu não, thậm chí tử vong), trẻ em dưới 2 tuổi.
Tuy nhiên, nhiều khi dùng chúng tôi để ngăn chặn ho lại làm giảm cơ chế bảo vệ quan trọng của phổi, do vậy dùng thuốc giảm ho như tôi chưa hẳn là cách tốt nhất với người bệnh, đặc biệt là trẻ nhỏ.

(st)

hahaha
30-10-2009, 08:44 AM
Một kinh nghiệm nhỏ của Haha mỗi khi bị ho,:acac:(thường do viêm họng) là khi ta nằm thường ho nhiều hơn ngồi, do nước miếng chảy chậm qua vùng viêm ở cổ họng gây ngứa, ngoài uống thuốc, nên kê gối cao khi ngủ, nước miếng sẽ chảy nhanh qua cổ họng, giảm bớt phần nào số lần ho.:acac:

chúc bà con đừng ai bị ho.:D:D

sơn_nữ83
30-10-2009, 09:10 AM
Oai, em ho cả tháng nay rồi, ngứa cổ, rát kinh khủng. Mỗi khi lên cơn , ho xong cũng thấy hết cả hơi. Có thuốc gì loại mạnh uống vài ngày là khỏi không ạ:(

Phu sinh
30-10-2009, 09:20 AM
Oai, em ho cả tháng nay rồi, ngứa cổ, rát kinh khủng. Mỗi khi lên cơn , ho xong cũng thấy hết cả hơi. Có thuốc gì loại mạnh uống vài ngày là khỏi không ạ:(

Hì... Không kiếm ra nguyên nhân thì em có uống chi cũng không khỏi đâu! Chỉ là chữa triệu chứng, ngưng thuốc lại ho lại thôi!

Nhudadauyeu
30-10-2009, 10:50 AM
híc,từ đầu mùa đến cuối mùa lạnh thì em toàn bị khản cổ và ho, toàn ngập strepsil chứ ko uống thuốc gì cả vì cực kì ghét uống thuốc

votinh
30-10-2009, 11:00 AM
Hì... Không kiếm ra nguyên nhân thì em có uống chi cũng không khỏi đâu! Chỉ là chữa triệu chứng, ngưng thuốc lại ho lại thôi!

Câu này cũng rất đúng trong một số trường hợp.
Còn một cách chữa mẹo là kiếm một người khác để hun. Trong khi hun, các đối tác đã giao lưu hàng triệu vi khuẩn trong họng của mình và điều này cũng giúp người bị ho cải thiện tình trạng của mình :D

Nhudadauyeu
30-10-2009, 11:04 AM
Còn một cách chữa mẹo là kiếm một người khác để hun. Trong khi hun, các đối tác đã giao lưu hàng triệu vi khuẩn trong họng của mình và điều này cũng giúp người bị ho cải thiện tình trạng của mình :D

úi, lần đầu tiên nghe kiểu chữa mẹo này ạ, hị hị, fải kiếm ng để thử thôi ạ:D:D:botay::botay:

Phu sinh
30-10-2009, 11:04 AM

HÌ..HÌ.. Cái cách này hồi sáng cũng có người chỉ cho mấy cô í rồi, xem ra cũng nhiều người trị theo cách này ấy nhỉ (VT + cá)! :botay:

Tazang
30-10-2009, 11:09 AM
HÌ..HÌ.. Cái cách này hồi sáng cũng có người chỉ cho mấy cô í rồi, xem ra cũng nhiều người trị theo cách này ấy nhỉ (VT + cá)! :botay:

".....Nếu có thể nhờ người ấy .....mút sạch lưỡi giùm => đảm bảo hết ho ngay"

p/s: TZ lén xem trộm bí kíp của anh Phu Sinh đưa lên cho cả nhà biết đấy ạ

votinh
30-10-2009, 11:09 AM
úi, lần đầu tiên nghe kiểu chữa mẹo này ạ, hị hị, fải kiếm ng để thử thôi ạ:D:D:botay::botay:

Các bà nào cần thì cứ kiếm vô tình mà thử vì sức đề kháng của vô tình rất mạnh (vô tình mà) nên miễn nhiễm với vi trùng ho:D

Nhudadauyeu
30-10-2009, 11:12 AM
Các bà nào cần thì cứ kiếm vô tình mà thử vì sức đề kháng của vô tình rất mạnh (vô tình mà) nên miễn nhiễm với vi trùng ho:D

chắc ko anh:D:D:D:D

votinh
30-10-2009, 11:14 AM
chắc ko anh:D:D:D:D

Thì có mới nói, hihi. Ai chứ nhudadauyeu thì ưu tiên, người nhà mà:D

Phu sinh
30-10-2009, 11:15 AM

Hic...Hic... Xem trộm hồi nào thế hử!!!!!! Kiểu này mang tiếng quá đi!

Tazang
30-10-2009, 11:16 AM

Bác Vôtình mà trị ho thì cực kỳ an toàn...cho Bác ý rồi.
Coi chừng các bà dính nhiễm ngược đó nha, có thể khỏi ho nhưng nguy cơ khác là rất cao:cool::cool::cool:

votinh
30-10-2009, 11:17 AM

Phải làm sạch cả vòm họng nữa kia mới đảm bảo hiệu quả:D

Nhudadauyeu
30-10-2009, 11:19 AM
Thì có mới nói, hihi. Ai chứ nhudadauyeu thì ưu tiên, người nhà mà:D

:D:D:D Thế em đang ho đới ạ:D:D:D
Làm sao bi jờ nhỉ:D:D:D

votinh
30-10-2009, 11:19 AM
Bác Vôtình mà trị ho thì cực kỳ an toàn...cho Bác ý rồi.
Coi chừng các bà dính nhiễm ngược đó nha, có thể khỏi ho nhưng nguy cơ khác là rất cao:cool::cool::cool:

Người rừng mà còn rành cách trị bệnh và phòng bệnh hơn cả vô tình nữa :botay:

sơn_nữ83
30-10-2009, 11:44 AM
haizzz, mấy anh cứ nói cách đâu đâu ấy, em thử roài, vẫn ho khù khụ đây này. Hay là phải hun đúng chỗ đúng kiểu nhể:D:D:D:botay:

hahaha
30-10-2009, 11:51 AM
troài, phòng chẩn trị y khoa nghiệp dư của em bị các bác nhào vào giành hết mối roài huhu.:mad::acac::D

@ các em ho lâu: ngoài các tác nhân bên ngoài, có thể do hệ miễn dịch phản ứng quá nhạy , nên cứ trời lạnh là phổi kích ứng với khí lạnh gây ho( thật ra ho là một phản xạ tự vệ của cơ thể trước các nguy cơ tấn công từ ngoài hoặc trong) rồi ho lại gây trầy xước cổ họng, tạo vết viêm mỗi lần nước miếng chảy qua lại ngứa ho tiếp, nên cần đi bác sĩ chuyên khoa lấy toa uống, chắc chắn sẽ có các thuốc ức chế thần kinh gây ngủ, cẩn thận dùng khi lái xe đới!:nguroi:

còn hun kiểu Pháp và làm sạch vòm họng( kiểu Votinh) rõ ràng là có tác dụng trị nấc cụt, nhưng hay có biến chứng là gẫy răng:D:D

hahaha
30-10-2009, 11:54 AM
haizzz, mấy anh cứ nói cách đâu đâu ấy, em thử roài, vẫn ho khù khụ đây này. Hay là phải hun đúng chỗ đúng kiểu nhể:D:D:D:botay:
Đổi ...lươn y đi em:D:D

sơn_nữ83
30-10-2009, 12:01 PM
Đổi ...lươn y đi em:D:D
Đọc xong lời khuyên này, em ho một cơn mệt muốn chết vì cười sặc sụa :botay:

Phu sinh
30-10-2009, 12:10 PM

Chẳng những "đúng chổ đúng kiểu" mà mùa này thì cần phải biết cách "ủ" thì mới có hy vọng đấy em ạ! :rolleyes:

sơn_nữ83
30-10-2009, 12:31 PM
Chẳng những "đúng chổ đúng kiểu" mà mùa này thì cần phải biết cách "ủ" thì mới có hy vọng đấy em ạ! :rolleyes:
hơ hơ, thế em không khỏi được là phải, vì chưa kịp ủ ê gì :D, hun cũng vội vàng, bảo sao ho vẫn cứ ho:ngap:

Phu sinh
30-10-2009, 12:40 PM
hơ hơ, thế em không khỏi được là phải, vì chưa kịp ủ ê gì :D, hun cũng vội vàng, bảo sao ho vẫn cứ ho:ngap:

Chữa theo cách này phải thật là từ tốn nên tốn thời gian dữ lắm, vội vàng là vô tác dụng rồi còn gì! :tinhvi:

votinh
30-10-2009, 12:46 PM

Phải chi anh ở gần bên em thì chắc cơ may chữa khỏi là 99%:D

votinh
30-10-2009, 12:47 PM
:D:D:D Thế em đang ho đới ạ:D:D:D
Làm sao bi jờ nhỉ:D:D:D

Phải chi anh là cơn gió để bay tới ... họng của em nhỉ! :D

Tazang
30-10-2009, 01:54 PM
Chữa theo cách này phải thật là từ tốn nên tốn thời gian dữ lắm, vội vàng là vô tác dụng rồi còn gì! :tinhvi:
Chẳng những "đúng chổ đúng kiểu" mà mùa này thì cần phải biết cách "ủ" thì mới có hy vọng đấy em ạ!

Quả là " Người chiến binh" dày dạn kinh nghiệm sa trường :botay::botay::botay:
p/s: em dòm trộm bí kíp của anh hôm anh cho anh TearcherABC mượn đấy ạ:D:D:D

Tazang
30-10-2009, 01:56 PM

Giời ạ...coi chừng nghẹn nha NDDY nhé, cơn cuồng phong đoá

Khuyết
30-10-2009, 02:02 PM
Phải chi anh ở gần bên em thì chắc cơ may chữa khỏi là 99%:D

Anh chắc là chữa khỏi không?

sơn_nữ83
30-10-2009, 02:06 PM
Anh chắc là chữa khỏi không?

Anh votinh nói rùi mà anh.99% thôi . Em thì khẳng định 100% là không khỏi, vì em thử rồi. không ăn thua:botay:

Phu sinh
30-10-2009, 02:20 PM
Anh votinh nói rùi mà anh.99% thôi . Em thì khẳng định 100% là không khỏi, vì em thử rồi. không ăn thua:botay:

Vô tình ơi là Vô tình! Tay nghề dạo này bị lụt rồi hay sao mà chữa không hết kìa! :botay:

Tazang
30-10-2009, 03:52 PM
Vô tình ơi là Vô tình! Tay nghề dạo này bị lụt rồi hay sao mà chữa không hết kìa! :botay:

Không phải là tay nghề lụt mà là ..Lưỡi lụt mới đúng, Lưỡi Lụt thì mới chữa ko hết bịnh ho này theo bí kíp của anh Phù chứ:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Mà ...lụt cũng đúng thôi pác Votinh nhể, ai bảo treo đèn lồng cả tháng suốt tam cung lục viện...không đi bằng nạng là khoẻ lắm zoài đới:D:D:D:D

thienma
30-10-2009, 07:54 PM

Để Thienma hỏi Vô Tình xem đã thử hồi nào mà không khỏi kìa. Vô Tình là trùm về đông y đó.:D

Nhudadauyeu
31-10-2009, 08:24 AM

:D:D:D thế thì lâu lắm anh nhở :D:D:D

Nhudadauyeu
31-10-2009, 08:26 AM
Giời ạ...coi chừng nghẹn nha NDDY nhé, cơn cuồng phong đoá

Anh ơi, ko phải lo đâu ạ, jó này mà gặp em tắt điện luôn:D:D:D