PDA

View Full Version : Thông báo, trao đổi, giải đáp

Tường Thụy
31-08-2009, 05:59 PM
THÔNG BÁO
Thân gửi các Member Niềm Riêng,
Sau một thời gian thảo luận, Ban điều hành dự định ra một tuyển tập thơ của Vườn thơ Niềm Riêng.

Vậy đề nghị các bạn làm thơ tự chọn trong những sáng tác của mình gửi vào đây, mỗi bạn từ 5 – 10 bài. Trong chuyên mục này, thơ của mỗi bạn sẽ gửi vào một topic riêng.

Vườn thơ sẽ thành lập một nhóm biên tập để chọn lựa. Việc chọn lựa hoặc sửa chữa sẽ có sự thống nhất giữa biên tập và tác giả.

Mong được sự nhiệt tình hưởng ứng của các cây bút.

SunWild
31-08-2009, 06:10 PM
Em không gửi sáng tác nào của mình cả, nhưng không biết liệu có thể gửi sáng tác của người khác tặng mình ko nhỉ :D

phale
01-09-2009, 05:00 AM
Em không gửi sáng tác nào của mình cả, nhưng không biết liệu có thể gửi sáng tác của người khác tặng mình ko nhỉ :D

Chắc là được SW ạ. Miễn là tác giả ấy (đang sinh hoạt ở NR) đồng ý và SW ghi rõ tên tác giả. :D

huongnhu
01-09-2009, 07:21 AM
Có topic đó chưa hả chú?
Phải có chủ đề của tập thơ nữa chứ ạ? Ví dụ: về mùa thu, hoặc tình yêu hoặc Vu Lan...
( HNhu sẽ mở hàng đó! Chiên dziên mở hàng đắt khách nà! )

phale
01-09-2009, 07:39 AM
Huongnhu,

Theo như dự định thì tuyển tập nhằm mục đích giới thiệu từng tác giả đang sinh họat tại NR, nên không giới hạn chủ đề đâU HN ạ. HN có thể gởi những bài thơ mà HN tâm đắc nhất.

Cảm ơn em đã nhiệt tình tham gia và chờ bài gởi của em nhé.

phale
01-09-2009, 07:44 AM
THÔNG BÁO
Thân gửi các Member Niềm Riêng,
Sau một thời gian thảo luận, Ban điều hành dự định ra một tuyển tập thơ của Vườn thơ Niềm Riêng.

Vậy đề nghị các bạn làm thơ tự chọn trong những sáng tác của mình gửi vào đây, mỗi bạn từ 5 – 10 bài. Trong chuyên mục này, thơ của mỗi bạn sẽ gửi vào một topic riêng.

Vườn thơ sẽ thành lập một nhóm biên tập để chọn lựa. Việc chọn lựa hoặc sửa chữa sẽ có sự thống nhất giữa biên tập và tác giả.

Mong được sự nhiệt tình hưởng ứng của các cây bút.
Để đi đến quyết định này, Phale xin phép thay mặt VT gởi lời cảm ơn đến một vị mạnh thường quân (giấu tên) đã gợi ý tưởng và tài trợ chi phí cho tuyển tập.
Thân chúc vị mạnh thường quân ấy mọi điều may mắn trong cuộc sống.

Sheiran
01-09-2009, 08:00 AM
Để đi đến quyết định này, Phale xin phép thay mặt VT gởi lời cảm ơn đến một vị mạnh thường quân (giấu tên) đã gợi ý tưởng và tài trợ chi phí cho tuyển tập.

Người một nhà sao lại giấu tên ta...:saoco:

Tường Thụy
01-09-2009, 08:04 AM

Đây là một tin vui. Cảm ơn PL và vị MTQ ấy nhé

Tường Thụy
01-09-2009, 08:07 AM
Có topic đó chưa hả chú?
Phải có chủ đề của tập thơ nữa chứ ạ? Ví dụ: về mùa thu, hoặc tình yêu hoặc Vu Lan...
( HNhu sẽ mở hàng đó! Chiên dziên mở hàng đắt khách nà! )

Hương Nhu, cháu chờ admin mở chuyên mục đã nhé. Khi ấy mới có chỗ cho mỗi tác giả được.

Sheiran
01-09-2009, 01:44 PM
Muốn tham gia vào ấn phẩm này chắc em phải lục lại những bài thơ thưở MX thui :D, chứ cả năm nay chẳng viết được bài nào hay ho :D

phale
01-09-2009, 01:58 PM
Muốn tham gia vào ấn phẩm này chắc em phải lục lại những bài thơ thưở MX thui :D, chứ cả năm nay chẳng viết được bài nào hay ho :D

Lục lại đi SR.
Chị đang mang thơ em bên AC về trong "Trang thơ lưu trữ".
Một số topic của các bạn khác bị xóa rùi. Topic của em may mắn còn lại.

Sheiran
01-09-2009, 02:05 PM
Lục lại đi SR.
Chị đang mang thơ em bên AC về trong "Trang thơ lưu trữ".
Một số topic của các bạn khác bị xóa rùi. Topic của em may mắn còn lại.

Ngộ thiệt, chắc bên đó đền bù zụ có lần hacker xoá cái Topic cũ quá trời thơ của em :D (ko nhớ rõ là AC hay HQuán). Khi nào lập xong mấy cái topic gì đó em moi mấy bài cũ MX sau ạ ^^

Lê_Minh_Hòa
01-09-2009, 02:14 PM

Hồi ở MX chắc là cũng yêu đương sướt mướt lắm.... nên mới có nhiều cảm hứng để sáng tác thơ!

Sheiran
01-09-2009, 02:17 PM
Hồi ở MX chắc là cũng yêu đương sướt mướt lắm.... nên mới có nhiều cảm hứng để sáng tác thơ!

Những bài thơ ở MX đa số là những bài thơ cũ hồi năm 1 ĐH, lấy trong computer post lên thui ạ :D, sau đó máy bị hư ổ cứng...

Lê_Minh_Hòa
01-09-2009, 02:31 PM
Những bài thơ ở MX đa số là những bài thơ cũ hồi năm 1 ĐH, lấy trong computer post lên thui ạ :D, sau đó máy bị hư ổ cứng...

Vậy thì thời gian học đại học chắc là tình cảm dạt dào, bao la bát ngát..... yêu cho nhiều... sáng yêu... tối đi chơi, đêm làm thơ...... chắc thi lại nhiều môn lắm! :mad:

Sheiran
01-09-2009, 03:08 PM
deleted

Phu sinh
01-09-2009, 03:18 PM
Vậy thì thời gian học đại học chắc là tình cảm dạt dào, bao la bát ngát..... yêu cho nhiều... sáng yêu... tối đi chơi, đêm làm thơ...... chắc thi lại nhiều môn lắm! :mad:

Xí... Tình yêu thời ĐH là chàng trai sẽ đưa rước cô gái đến trường, tan học sẽ chở đi ăn. Cuối tuần thì họp mặt bạn bè đi xem phim, karaoke... Ban đêm sẽ ở nhà học bài... nên chẳng bảo giờ thi lại... Thơ chỉ viết khi rảnh rỗi mà thui...

Chiến sự lan đến tận đây rồi ấy hả!! :botay: :youarethewoman:

Lê_Minh_Hòa
01-09-2009, 03:31 PM
Xí... Tình yêu thời ĐH là chàng trai sẽ đưa rước cô gái đến trường, tan học sẽ chở đi ăn. Cuối tuần thì họp mặt bạn bè đi xem phim, karaoke... Ban đêm sẽ ở nhà học bài... nên chẳng bảo giờ thi lại... Thơ chỉ viết khi rảnh rỗi mà thui...

Ngây thơ quá hén! Lãng mạn quá hén......! làm gì có thời gian để mà làm thơ khi mà yêu rồi thì giận hờn...ghen tuông.... rồi còn thời gian.... bên nhau nữa chứ!

MinhThy
01-09-2009, 03:45 PM
Chậc ... chiến trường này mau mở rộng quá >.<

Sheiran
01-09-2009, 04:37 PM
deleted

TeacherABC
01-09-2009, 04:41 PM
Coi bộ chiến trường lan rộng khắp các mặt trận mất! Hy vọng kết cuộc giống phim tình cảm Hồng Kông chứ đừng như phim Hàn Quốc:" Chúng tôi đã cố gắng hết sức...!!!" :botay: :D

Tường Thụy
01-09-2009, 04:45 PM
THÔNG BÁO SỐ 2:

Các bạn lưu ý:
- Mỗi ban tự mở topic riêng cho mình trong chuyên mục "Tuyển tập thơ Niềm Riêng" rồi post thơ vào đó.
- Chỉ thơ của các thành viên Niềm riêng mới được tuyển chọn.
- Tuyển tập sẽ bao gồm 2 mảng: thơ trữ tình và thơ Đường Luật
- Mỗi tác giả từ 5 - 10 bài. Có thể ít hơn (1 hoặc 2 bài) nhưng không nên nhiều hơn 10 bài. Dự kiến khi in rút lại còn 80 - 100 bài.
- Nhưng bài thơ đã post ở các topic khác trong diễn đàn đều có thể tham gia dự tuyển.
- Thời gian nhận bài: Nhận bài trong 3 tháng: tháng 9, 10, 11 năm 2009

Tường Thụy
07-09-2009, 05:19 PM
THÔNG BÁO SỐ 3

Các bạn thân mến
I Để tuyển tập thơ Niềm riêng thực hiện thành công, song song với việc giới thiệu thơ của các tác giả, Vườn thơ dự định thành lấp một ban biên tập gồm:

1/ Thầy bcdt
2/ Tường Thụy
3/ Nhật Nguyệt
4/ Thuphong
5/ Sheiran
6/ Phale
7/ Kehotro
8/ Huongtra

II Một số thành viên có khả năng biên tập tốt, tuy nhiên xét thấy ít có điều kiện sinh hoạt thường xuyên nên trước mắt Vườn thơ không đưa vào ban biên tập. Vườn thơ sẽ đặt vấn đề sau hoặc yêu cầu giúp những công việc cụ thể.
III Đề nghị các bạn giới thiệu cho Vườn thơ những thành viên khác có năng lực và điều kiện

Tường Thụy
08-09-2009, 11:21 AM
Chú ý: TT đã thêm huongtra vào danh sách dự kiến ban biên tập

Tường Thụy
08-09-2009, 11:38 AM
Chú ý:
Các tác giả đã có bài đăng ký hoặc đề cử cho tuyển tập, nếu bài nào có yêu cầu không sửa, xin các bạn vui lòng ghi chú: Yêu cầu không sửa. Khi đó, Ban BT sẽ để nguyên đưa vào tuyển tập hoặc không sử dụng (nếu bài thơ chưa đạt yêu cầu)

Đào_Nguyên
09-09-2009, 08:49 AM
Thưa BBT, hình như mọi người đang tự hướng mình hoặc hướng việc in ấn tập thơ của NR đi theo chuẩn mực phát hành của Hội Nhà Văn VN. Nếu vậy, có lẽ chả mấy bài của mem NR đạt được yêu cầu chuẩn câu, chuẩn chữ, chuẩn ý của các bạn. Xin hỏi các bạn, trong BBT có ai là Nhà Thơ được Hội Văn học thừa nhận chưa hay các bạn cũng chỉ có được sự thừa nhận của chính các mem nơi các bạn sinh hoạt. Tất cả các bài thơ của các bạn làm đã chuẩn chưa? Khó lắm, nếu đem mổ xẻ câu chữ, ngôn từ, ý tứ thì có lẽ vài năm các bạn mới có thể hoàn thành ý nguyện in 1 tập thơ riêng vì để đi đến thống nhất được ý kiến có lẽ phải tranh luận rất nhiều và thời gian tiêu tốn cũng không ít, chưa nói đến bản thân người có bài thơ được các bạn mang ra chỉnh sửa, tranh luận có hài lòng không khi mà đứa con tinh thần của họ lại được mang 1 bộ mặt khác sau khi được mổ xẻ (tất nhiên là cũng có sự đồng ý của chính tác giả). Nếu các bạn để ý, các bạn sẽ nhận thấy, rất nhiểu mem của NR, trước khi sinh hoạt tại NR có lẽ chưa khi nào họ làm nổi bài thơ. Nhưng sinh hoạt ở đây, họ đã có thể làm thơ, thậm chí đôi bài cảm xúc rất hay. Tôi chỉ đề cập đến cảm xúc chứ không đề cập đến việc chuẩn ý, chuẩn từ hay đúng niêm luật. Điều này cũng đáng trân trọng lắm chứ, họ không xứng đáng có mặt trong tuyển tập thơ của NR hay sao?

Việc các bạn nên làm là tìm và chọn những bài thơ hay, có nhiều cảm xúc của các mem hiện đang sinh hoạt tại VT chứ không nên chọn được 1 bài rồi mang ra mổ xẻ từng câu, từng chữ, từng ý như các bạn đang làm. Đừng khắt khe quá, ý tưởng của các bạn rất hay, rất tốt, nhưng cách các bạn đang làm thì có lẽ chưa hợp lý, nếu làm như các bạn hiên đang làm thì có lẽ tuyển tập thơ cũng chỉ có vài bài và cũng chỉ có ….vài người ngoài BBT có thể có thơ trong tuyển tập thơ NR

Vài lời đóng góp, mong các bạn không phật lòng

thinghien
09-09-2009, 08:50 AM
Thưa anh chị BBT. TN xin có một vài góp ý để anh chị BBT thử tham khảo xem sao, nếu có gì không phải mong anh chị bỏ quá cho:

1. TN nghĩ thâm tâm những người có ý tưởng in tập thơ này muốn có một kỷ vật cho tất cả mọi người đã tham gia VT từ trước đến nay (chỉ làm kỷ vật thôi, chứ không rộng rãi ra ngoài). Chúng ta là mem của VT, hơn ai hết chúng ta hiểu chúng ta đang đứng ở đâu, mặt bằng anh chị em sinh hoạt ở đây như thế nào, TN chắc chắn họ không là dân văn thơ chuyên nghiệp mà thơ của họ đa phần là cảm xúc nhất thời. Phải thật lòng nói rằng, nếu chúng ta đừng khắt khe về niêm, vần và luật thì nhiều bài trong số đó rất hay. TN rất trân trọng điều này và thiển nghĩ những bài thơ đó xứng đáng được đứng trong tuyển tập thơ.
2. Theo thông báo của BBT thì bây giờ đang trong quá trình nhận bài và phải đến hết tháng 11.2009 mới dừng lại. Vậy chúng ta có thể đợi một thời gian nữa hãy nói đến chỉnh sửa và biên tập được không? Có lẽ bây giờ chúng ta nên giành thời gian lọc lại những bài thơ hay, những cảm xúc hay để đề cử vào tuyển tập, TN tiếc nhất là bị bỏ sót. Hơn nữa, chúng ta cũng đang kêu gọi mọi người đóng góp bài, nếu ngay từ bây giờ chúng ta chỉnh sửa chi tiết toán học như vậy, liệu có ai dám đóng góp bài cho chúng ta, thậm chí họ có thể yêu cầu thơ của họ được rút ra khỏi topic đề cử. Lúc đó thì ý tưởng rất hay bây giờ của BBT cũng chẳng để làm gì.

Chúc anh chị và các bạn luôn vui vẻ và bình an, chúc tuyển tập thơ của VT thành công!

Sheiran
09-09-2009, 09:09 AM
Luật của thơ thì mênh mông mà, theo luật sẵn có và ko theo luật, đôi khi đó cũng là luật ^^. SR nghĩ các anh chị BBT cũng chỉ muốn chọn những bài hay của Mem NR lưu lại làm kỷ niệm thôi, vì cách thể hiện bước đầu gây chút hiểu lầm chứ ko có gì đâu ^^

Rồi mọi việc sẽ ổn, mọi ng cứ từ từ...

Phu sinh
09-09-2009, 09:45 AM
Trước hết, xin thay mặt BQT và BBT cám ơn sự góp ý của của Đào Nguyên và Thinghien. Tuy nhiên, bạn Đào Nguyên phải hiểu rằng ngay cả BBT cũng đang thử nghiệm và vẫn còn đang tranh luận chưa đi đến kết luận thống nhất.

và 1 điều rất lạ là tại sao bạn lại biết chuyện này "...chứ không nên chọn được 1 bài rồi mang ra mổ xẻ từng câu, từng chữ, từng ý như các bạn đang làm. Đào_Nguyên"(việc này chỉ có mới có nội bộ BQT biết) trong khi chính PS nằm trong BQT đến 11g khuya hôm qua mới được đề nghị xem qua để thảo luận xem có nên thực hiện theo lối này hay không. Vậy mà sáng nay bạn kg phải trong danh sách 8 người đề nghị vào BBT lại có 1 kết luận chắc chắn rằng "như các bạn đang làm", quả là hơi khó hiểu thật!

Dầu vậy, vẫn rất cảm ơn sự góp ý chân tình của bạn đối với dự án Tuyển tập thơ của Niềm Riêng!

thinghien
09-09-2009, 11:03 AM
Trước hết, xin thay mặt BQT và BBT cám ơn sự góp ý của của Đào Nguyên và Thinghien. Tuy nhiên, bạn Đào Nguyên phải hiểu rằng ngay cả BBT cũng đang thử nghiệm và vẫn còn đang tranh luận chưa đi đến kết luận thống nhất.

và 1 điều rất lạ là tại sao bạn lại biết chuyện này "...chứ không nên chọn được 1 bài rồi mang ra mổ xẻ từng câu, từng chữ, từng ý như các bạn đang làm. Đào_Nguyên"(việc này chỉ có mới có nội bộ BQT biết) trong khi chính PS nằm trong BQT đến 11g khuya hôm qua mới được đề nghị xem qua để thảo luận xem có nên thực hiện theo lối này hay không. Vậy mà sáng nay bạn kg phải trong danh sách 8 người đề nghị vào BBT lại có 1 kết luận chắc chắn rằng "như các bạn đang làm", quả là hơi khó hiểu thật!

Dầu vậy, vẫn rất cảm ơn sự góp ý chân tình của bạn đối với dự án Tuyển tập thơ của Niềm Riêng!

Cám ơn anh PS đã nhắc nhở..!
TN cũng nghĩ bạn ĐN hơi nặng nề...
Còn chuyện tại sao lại biết, anh PS thử thoát ra rồi vào NR dưới dạng một khách xem sao, cái này chắc là Admin lúc set ẩn VP BBT thì chỉ set ẩn với mem thôi, chứ quên set ẩn với khách. Nếu như mọi việc trong VP BBT mà không public thì chắc cũng chẳng có cm của ĐN và TN, hơn nữa TN nghĩ những góp ý đây cũng vì cái chung thôi. Điều này TN đã nói ở chatbox rồi mà anh.
Quan liêu thì khó hiểu là phải !

Phu sinh
09-09-2009, 11:34 AM
Thank TN nhiều nha! Vậy là sơ sót kỹ thuật!

NHAT NGUYET
09-09-2009, 02:38 PM
Thank TN nhiều nha! Vậy là sơ sót kỹ thuật!

Hơ! hơ! Nhat Nguyet tìm mãi những cái "khó hiểu" kia nằm ở chỗ nào mà chẳng thấy! Chẳng lẽ ai cũng hiểu chỉ mình tớ không hiểu???

secret000
09-09-2009, 02:56 PM
Huhu! Se ko có thơ! ><! Se toàn phá luật thôi! Huhu!:cry::cry::cry::cry::cry::cry:

Khuyết
09-09-2009, 03:19 PM
Hơ! hơ! Nhat Nguyet tìm mãi những cái "khó hiểu" kia nằm ở chỗ nào mà chẳng thấy! Chẳng lẽ ai cũng hiểu chỉ mình tớ không hiểu???

Anh giống em rồi em chịu không hiểu gì hết. Dạo này em tệ quá anh ạ

SunWild
09-09-2009, 07:43 PM
Không biết BBT có xét tuyển tranh thơ không nhỉ để em còn chuẩn bị từ tranh (ảnh) đến thơ :D

CM4Q
09-09-2009, 08:34 PM

Hơ ...hơ ...không có "khó hiểu " đâu .Hôm qua 4 cũng đọc được cái topic mổ xẻ đó .Chắc BQT và BBT quên bỏ vô tủ khoá lại :nguong: Cứ nghĩ BBT công khai cho thần dân biết chứ .Nhưng chưa kịp có ý kiến ý cò thì bữa nay mới biết là "sự cố KT "

Lỡ rồi ...cho 4 nói chút xí . 4 đồng ý với Thinghien và Daonguyen . Chúng ta không ai là nhà thơ và tập thơ in ra không phải để phát hành rộng rãi thì không nên mổ xẻ từng câu từng chữ như thế . Bởi khi nghĩ ra 1 từ nào đó thì đó chính là tâm tư của tác giả gởi gắm vào đó . Đó là tiếng lòng riêng là cảm xúc riêng và chỉ người làm ra nó mới hiểu hết ý nghĩa vì sao .Nếu có chỉnh sửa thì BBT nên trao đổi riêng với tác giả ,nếu được đồng ý thì sửa còn không thì thôi .Nếu thấy bài đó không đủ tiêu chuẩn thì ko chọn . Một đứa con tinh thần lành lặn đối với người viết ra nó vẫn có cái đẹp cái hay riêng hơn là đã được mông má sửa sang lại .

Vài hàng thô thiển ,mong không phật lòng ai:nguong:

Phu sinh
09-09-2009, 10:55 PM
Huhu! Se ko có thơ! ><! Se toàn phá luật thôi! Huhu!:cry::cry::cry::cry::cry::cry:

Se cứ gởi bài thử xem sao, biết đâu đấy!

Tường Thụy
10-09-2009, 12:11 AM
TT xin được trả lời bạn Đào _ Nguyên và những bạn đang băn khoăn:
- Thứ nhất, vì là mem mới, tôi không biết ở NR có ai là nhà thơ hay không. Nếu có thì họ có sẵn sàng đứng ra nhận công việc biên tập hay không.
Mặt khác, nhà thơ là một khái niệm tương đối, tôi chưa thấy ai đặt ra tiêu chí thế nào thì gọi là nhà thơ.
Vậy thì chúng ta tự sửa cho nhau. Những người tự nguyện đứng ra làm biên tập, ngoài mục đích vì tuyển tập, không có mục đích hay quyền lợi nào khác.
- Thứ hai, thơ của các biên tập viên cũng cần được biên tập viên khác biên tập. Chúng tôi chưa hề có câu nào cho rằng thơ của chúng tôi đã chuẩn.
Thơ của các nhà thơ nổi tiếng đã từng được sửa. Vì vậy tôi nghĩ thơ của chúng ta có sửa đi một vài chữ cho hay hơn cũng là chuyện bình thương. Không ai có thể nói thơ tôi hay lắm rồi, không cần phải sửa.Tuy nhiên, nếu tác giả nào yêu cầu không góp ý thì BBT cũng không mất công làm gì.
Riêng tôi, tôi rất cám ơn bạn nào chỉ cho tôi những câu những chữ chưa hay. Cái đó đối với tôi còn quí hơn cả lời khen
- Thứ ba, trong bài viết liền sau thông báo số 3 có câu: “nếu bài nào có yêu cầu không sửa, xin các bạn vui lòng ghi chú: Yêu cầu không sửa”. Mặt khác, trong thông báo đầu topic này, có câu: "Việc chọn lựa hoặc sửa chữa sẽ có sự thống nhất giữa biên tập và tác giả".
Như vậy, sẽ không có chuyện “đứa con tinh thần của họ lại được mang 1 bộ mặt khác sau khi được mổ xẻ”
Thứ tư, chúng tôi mới đưa ra một phương pháp biên tập để lấy ý kiến. Trong cách làm này, BT viên mới chỉ đưa ra những lời góp ý, gợi ý cho tác giả, chứ không hề có chuyện mổ xẻ ở đây
Thứ năm, vì công việc biên tập tốn nhiều công sức và thời gian nhất, nên chúng tôi tiến hành ngay từ bây giờ, vừa làm vừa rút kinh nghiệm. Còn các tác giả cứ việc sáng tác, gửi bài.
Trong thời hạn gửi bài, các tác giả đều có quyền bổ sung bài, rút bài hoặc thay bài. Công việc biên tập sẽ được tiếp tục đến giờ phút cuối cùng thậm chí, hủy cả một số kết quả làm việc từ trước nếu cần.
Thứ sáu, tôi hoặc biên tập viên nào đó có thể xin rút khỏi ban BT nếu không đủ năng lực làm việc hoặc không được tín nhiệm.
Cuối cùng, đề nghị các bạn khi nêu ý kiến cần chịu khó đọc kỹ, căn cứ vào những ý kiến chính thức của ban biên tập trên diễn đàn, những gì đã xảy ra. Không nên suy diễn chủ quan, hàm hồ mà áp đặt cho chúng tôi những gì không có.

Tường Thụy
10-09-2009, 07:41 PM

Cảm ơn phu sinh đã hiểu đúng bản chất sự việc

Đào_Nguyên
11-09-2009, 07:57 AM
Lâu lâu mới có thời gian ghé lại NR, hôm nay vào lại, thấy mình sai, sai quá. Thưa anh PS và anh TT, DN sai, DN đã sai khi góp ý vì:

- DN không biết BBT đang thảo luận và suy nghĩ gì vì DDN là người ngoài cuộc.

- Thi thoảng DN vào NR đọc bài và 1 hôm vô tình lạc chân bước vào ngôi nhà mới mở mà chủ nhà quên khóa cửa nên đã đọc được những cái không nên đọc, không nên biết.

- Sai vì cách hành văn của DN kém quá dẫn đến việc anh TT phải dùng từ: Không nên suy diễn chủ quan, hàm hồ mà áp đặt cho chúng tôi những gì không có.

Vâng, DN sai, DN xin nhận lỗi, mong BBT lựa chọn được nhiều bài hay và mong sớm thấy tập thơ của NR ra đời

thinghien
11-09-2009, 09:29 AM
Lâu lâu mới có thời gian ghé lại NR, hôm nay vào lại, thấy mình sai, sai quá. Thưa anh PS và anh TT, DN sai, DN đã sai khi góp ý vì:

- DN không biết BBT đang thảo luận và suy nghĩ gì vì DDN là người ngoài cuộc.

- Thi thoảng DN vào NR đọc bài và 1 hôm vô tình lạc chân bước vào ngôi nhà mới mở mà chủ nhà quên khóa cửa nên đã đọc được những cái không nên đọc, không nên biết.

- Sai vì cách hành văn của DN kém quá dẫn đến việc anh TT phải dùng từ: Không nên suy diễn chủ quan, hàm hồ mà áp đặt cho chúng tôi những gì không có.

Vâng, DN sai, DN xin nhận lỗi, mong BBT lựa chọn được nhiều bài hay và mong sớm thấy tập thơ của NR ra đời

@Bạn ĐN: Cá nhân TN thì lại đồng ý với ý kiến của bạn và của CM4Q vì đó là những ý kiến rất đúng, nếu TN là bạn thì sẽ chẳng việc gì phải đi xin lỗi cả.
Mà thực ra thì ở đây không ai trách ai, hơn nữa anh TT và anh HT cũng mới về NR nên có thể chưa có cách nhìn tổng thể hơn, phù hợp hơn với hoàn cảnh hiện tại cũng như quá khứ của mem VT. Bạn có thể thông cảm hơn một chút, nhẹ nhàng hơn một chút thì khi đó mọi người có thể thể trao đổi thẳng thắn với nhau hơn, cởi mở hơn. Mong lại được đọc những ý kiến đóng góp của bạn.
@Anh TT: Thâm tâm TN nghĩ, khi mọi người chịu nói, chịu đóng góp ý kiến xây dựng thì là một điều thật đáng quý, thật đáng trân trọng rồi anh ạ. Nếu là em, em sẽ luôn mong và khuyến khích những ý kiến như vậy để rút kinh nghiệm, để công việc biên tập được tốt hơn, thành công hơn.
Chúc anh và BBT luôn khỏe và bình an!

NHAT NGUYET
11-09-2009, 11:39 AM
Cùng tất cả các bạn
Mấy hôm nay dù rất bận, nhưng thấy các bạn bàn luận sôi nổi quá, nên NN cũng mạo muội xin góp vài ý kiến chân tình, có gì không phải xin vui lòng bỏ quá cho.

Trước nhất về dự án tuyển tập thơ của NR, có lẽ đa số chúng ta đều hoan nghênh và mong muốn nó sớm ra đời. Bỡi vậy chúng ta nên thống nhất với nhau rằng mọi ý kiến đóng góp, dù là của ai, người cũ, kẻ mới... cũng đều nhằm góp phần cho "đứa con tinh thần" của mình mau ra đời vừa đẹp vừa khỏe. Xác định được như vậy thì mọi ý kiến đóng góp sẽ đều "dễ nghe", và người nghe sẽ "dễ chịu".

Với "tuyển tập thơ":

Nó cũng như "đứa con" của mình, dù đẹp, dù xấu, thì chúng ta vẫn có quyền tự hào, thương yêu và chăm chút cho nó một cách cẩn thận, đó cũng là lẽ thường tình. Nói cho hết ý thế thôi, thật ra ở NR có nhiều cây bút "chất lượng", trong đó có những bài thơ, câu thơ rất "chất lượng".

Với BBT:

Có lẽ các mod VT nên lập ra một chương trình làm việc cụ thể, với một kế hoạch dài hơi như thế này thì càng cụ thể càng tốt, ai làm gì? trong khoảng thời gian nào? việc nào trước, việc nào sau, nên chia ra từng phần công việc, tương ứng với khoảng thời gian bao nhiêu... có vậy các thành viên của BBT mới biết mình phải làm gì, khỏi lúng túng và không dẫm chân lên nhau...

Về nhiệm vụ của BBT:

Theo ý kiến riêng của NN thì trước mắt nên làm những việc sau (vội quá, nhớ gì nói nấy, mọi người góp ý thêm):
- Kêu gọi mọi người vì "đứa con" chung, vừa là bổn phận, vừa là quyền lợi, mỗi người có thể đóng góp từ 2-5 bài tạm gọi là "ưa thích" nhất của mình cho tuyển tập thơ.
- Lập một topic (thấy có rồi) để các member đề cử những bài mình ưa thích.
- BBT cũng nên phân công ra để đi chọn lọc các bài có chất lượng (theo ý kiến các nhân) về để BBT gút lại.
- Với từng bài cụ thể đã được chọn, nhưng cần chỉnh sửa thì: Phân công người (thích hợp) trao đổi riêng với tác giả (bằng PM, chat YM), để chỉnh sửa về niêm luật với những thể thơ như Thất ngôn bác cú, Đường luật, Song thất lục bác, Lục bác...
- Sửa lỗi chính tả, cái này không cần phải trao đổi.
- Lập ra một danh sách các bài lọt vòng sơ tuyển (để ở VP BBT)
- Lập ra một danh sách các bài được chọn (để ở VP BBT).

Trên đây là những ý kiến chân thành của NN, dĩ nhiên có đúng, có sai, mong mọi người góp ý thêm, trên tinh thần đoàn kết, chung lòng với nhau để tác phẩm của chúng ta sớm ra đời.
Trân trọng

thuphong
11-09-2009, 02:31 PM
.
Cùng các bạn Niềm Riêng

Đúng như bạn thinghien nói Thu Phong, Tường thụy và Hương trà là những mem rất rất mới ở Niềm riêng cho nên không có “cách nhìn tổng thể hơn, phù hợp hơn với hoàn cảnh hiện tại cũng như quá khứ của mem VT “ . Nhưng khi nghe PhaLe trao đổi với TP về mong muốn in tập thơ kỷ niệm, TP thấy cũng hợp lý và rất nhiệt tình trao đổi các bước cần tiến hành.
Ở đây TP mong các bạn khẳng định lại 1 chút về mục đích của tuyển tập thơ NR bởi có hai cách in tuyển tập

1. In tuyển tập để kỷ niệm nội bộ thi chỉ cần chọn bài, in - photocopy - đóng quyển - phát hành. (hoặc có thể in lưới) không cần qua bất cứ một khâu BT hay kiểm duyệt nào.(kinh phí cũng nhỏ)

2. In tuyển tập thơ qua nhà xuất bản thì sẽ phải qua khâu BT thơ, trước hết chúng ta tự chọn người BT thơ là mem của NR có khả năng và nhiệt tình tham gia BT. Sau đó gửi nhà xuất bản, BBT của nhà xuất bản sẽ BT một lần nữa trước khi xuất bản.
Như vậy các bạn nên lựa chọn cách tiến hành in sao cho phù hợp với tình hình của VTNR trước khi chúng ta bàn đến bước tiếp theo.

Mọi vấn đề trao đổi TP mong muốn các bạn hãy thẳng thắn, có tính chất xây dựng vì công việc chung bởi những người nhận nhiệm vụ BT không vì bất cứ một mục đích hay quyền lợi cá nhân nào cả.
Chúc tất cả các bạn vui khỏe.

TP

phale
16-09-2009, 09:44 AM
Thưa các anh chị và các bạn,

PL đã ấp ủ ý định in một tuyển tập thơ cho Vườn thơ từ những diễn đàn trước, đến hôm nay cảm thấy thật vui mừng khi dự định đó đang trên đà triển khai.

PL nghĩ, đã không in thì thôi, nếu đã quyết định in thì PL muốn có một tuyển tập mà khi các anh chị và các bạn cầm trên tay sẽ háo hức muốn đọc, sẽ trân trọng đặt lên kệ sách nhà mình, sẽ hồ hởi giới thiệu với bạn bè về một diễn đàn thơ văn thú vị mà tuyển tập ấy sẽ là một minh chứng.

Vì vậy, chúng ta đừng phân vân gì nữa. Tuyển tập sẽ được biên tập cẩn thận, sẽ được gởi cho nhà xuất bản in ấn, và sẽ trao tận tay các thành viên như là một món quà từ tấm lòng của nhau tặng cho nhau.

Để có được điều đó, rất cần sự góp sức của các anh chị và các bạn đang sinh họat trong việc gởi bài, đề cử bài, công sức của BBT trong việc chọn bài, góp ý bài, nên PL mong tất cả chúng ta hãy góp mỗi người một chút công sức để tuyển tập được ra đời như một đứa con tinh thần được ra đời trong sự thương yêu của tất cả chúng ta.

PL cảm ơn các anh chị và các bạn rất nhiều.

Trân trọng,

PL

NCĐ.2009
20-09-2009, 06:39 PM
NCĐ.2009 là mem mới nên chưa biết cách post bài vào tất cả các topic, có ai chỉ dẫn dùm được không a., hoặc có trang hướng dẫn thành viên mới cách sử dụng các tiện ích của Niềm riêng hay không và có link đến đó không ạ? Để được góp thơ vào Tuyển tập của riêng của Niềm riêng cần phải có những điều kiện gì và gửi bài vào đâu ạ? Rất cảm ơn sự giúp đỡ ạ.

Tường Thụy
20-09-2009, 07:20 PM
NCĐ.2009 là mem mới nên chưa biết cách post bài vào tất cả các topic, có ai chỉ dẫn dùm được không a., hoặc có trang hướng dẫn thành viên mới cách sử dụng các tiện ích của Niềm riêng hay không và có link đến đó không ạ? Để được góp thơ vào Tuyển tập của riêng của Niềm riêng cần phải có những điều kiện gì và gửi bài vào đâu ạ? Rất cảm ơn sự giúp đỡ ạ.

Như vậy là bạn đã biết cách post bài vào topic rồi còn gì.
Vậy bạn hãy căn cứ vào nội dung bài viết mà post vào các chủ đề cho phù hợp. Nội dung cần tuân thủ các điều kiện gì thì bạn đã có sự đồng ý khi đang ký thành viên.
Còn nếu bạn nghĩ ra một chủ đề nào đó mà cảm thấy duy trì được thì bạn hãy mở chủ đề cho riêng bạn, trong một chuyên mục phù hợp, ví dụ ban viết thơ tình thì có thể mở chủ đề "Thơ NCĐ.2009" hay đặt cho nó một cái tên nào khác tùy bạn, trong chuyên mục "Thơ tình".
Bạn có thể giới thiệu thơ mình cho ban biên tập. Bạn hãy đọc kỹ chuyên mục này.
Các băn khoăn khác bạn có thể xem tại đây:

http://niemrieng.com/diendan/showthread.php?t=134

http://niemrieng.com/diendan/forumdisplay.php?f=149

Tường Thụy
14-11-2009, 07:34 PM
Cùng các bạn

Như đã thông báo, thời gian gửi bài cho tuyển tập là từ tháng 9 đến hết tháng 11/2009. Đến nay, số lượng bài dự tuyển và đề cử mới vào khoàng 90 bài. Theo TT, mới chỉ đạt chừng 2/3 số lượng. (Nếu tuyển tập lấy 100 bài thì số dự tuyển phải hơn thế)

Về ban biên tập: ban đầu, danh sách ban biên tập đưa ra chỉ là dự kiến. Hiện nay vẫn chưa thống nhất được cụ thể, chưa có ý kiến nào về ban biên tập, kể cả những người được giới thiệu. Và như vậy, đương nhiên là chưa có ban biên tập và trưởng ban biên tập.
Với bản thân mình, TT chưa thực hiện công việc gì gọi là biên tập. Để cho được việc, TT cũng chỉ dám làm công việc của một thư ký mà thôi.

Vì vậy, đề nghị các bạn tiếp tục gửi bài tham gia tuyển tập.
Đề nghị Ban quản trị, các mod vườn thơ, các thành viên được giới thiệu cho ý kiến về việc thành lập ban biên tập và cử trưởng ban cùng các ý kiến khác liên quan đến việc xuất bản tuyển tập.

phale
23-11-2009, 01:42 PM
Vâng, quả như anh TT đã đề cập, số lượng bài như thế là quá ít để in. PL cũng mong các anh chị và các bạn tiếp tục gởi bài.

Sắp tới, PL sẽ xúc tiến làm việc với các anh chị và các bạn qua PM. PL mong các anh chị và các bạn giúp PL và anh TT hoàn thành nhiệm vụ của mình bằng cách tham gia cộng tác nhiệt tình nhé!

p/s: Mọi người chuẩn bị tinh thần nhé, PL níu áo đòi đấy. Không đưa thơ rách áo ráng chịu...

phale
23-11-2009, 02:08 PM
Việc chuẩn bị cho tuyển tập đang vào giai đoạn hoàn tất.

PL thông báo thành phần BBT chính thức như sau:

- Thầy Bcdt
- Anh Hương Trà
- Anh Tường Thụy
- Anh Kehotro
- Anh NhatNguyet
- Sheiran
- Phale

Phale muốn nghe thêm ý kiến từ các anh chị và các bạn. Hoặc nếu không tiện trao đổi ở đây, PL mời các anh chị và các bạn có thể trao đổi qua PM.

Nếu không có ý kiến nào từ các anh chị và các bạn, PL mời BBT xúc tiến cho tuyển tập nhé!

Tường Thụy
27-11-2009, 11:27 AM
Việc chuẩn bị cho tuyển tập đang vào giai đoạn hoàn tất.

PL thông báo thành phần BBT chính thức như sau:

- Thầy Bcdt
- Anh Hương Trà
- Anh Tường Thụy
- Anh Kehotro
- Anh NhatNguyet
- Sheiran
- Phale

Phale muốn nghe thêm ý kiến từ các anh chị và các bạn. Hoặc nếu không tiện trao đổi ở đây, PL mời các anh chị và các bạn có thể trao đổi qua PM.

Nếu không có ý kiến nào từ các anh chị và các bạn, PL mời BBT xúc tiến cho tuyển tập nhé!

TT đồng ý với ý kiến của phale. Đề nghị các biên tập viên và các tác giả vào cho ý kiến ạ.

Tường Thụy
27-11-2009, 11:33 AM
Thân gửi các bạn thành viên;

Hiện nay ban BT đã đi vào khâu chọn bài để dựng bản thảo.
Nguồn tài liệu hiện nay có:
- Tác giả tự chọn bài dự tuyển: 65 bài của 25 tác giả
- Các thành viên đề cử: 27 bài của 5 tác giả
Tổng cộng 82 bài
Nếu ta in tập thơ vừa phải (không dày) chừng trên 200 trang thì cần khoảng 200 bài. Số dự tuyển phải cao hơn thế vì không phải cứ bài nào dự tuyển đều in được cả.
Như vậy bài vở còn thiếu nhiều lắm.

Vây đề nghị các bạn tiếp tục gửi bài về cho Ban Biên tập (thời gian nhận bài phải gia hạn, nói tóm lại các bạn cứ tiếp tục gửi đến khi nào hoàn thiện bản thảo thì thôi).

Thứ hai là, theo TT có thể xảy ra trường hợp những bài được đề cử chưa chắc đã phải là bài mà tác giả tâm đắc, vì không ai hiểu thơ mình bằng chính mình. Ngoài ra có thể có những bài đã được in ở tập thơ khác rồi mà tác giả không muốn có mặt ở tập thơ này và muốn thay bằng bài khác. Điều này giải thích tại sao TT không tham gia đề cử (chỉ đề cử 2 bài rồi thôi).

Vì vậy, đề nghị các tác giả căn cứ vào những bài được đề cử mà thêm bớt, tự chọn lại để đảm bảo thơ được in ra phải hợp ý tác giả. Mặt khác cũng là giúp ban biên tập bớt thời gian đọc và lựa chọn.

Tốt nhất, các bạn nên gửi bài lên thẳng diễn đàn cho rôm rả. Bạn nào ngại thì có thể gửi vào emai: Candle_0770@yahoo.com.vn hoặc tuongthuy59@yahoo.com.vn hay vào địa chỉ của ai đó trong ban biên tập.

Đề nghị các bạn ủng hộ và giúp đỡ ban biên tập. Hy vọng tuyển tập thơ Niềm riêng ra đời được suôn sẻ.
Cảm ơn các bạn.

VỀ MIỀN TRUNG
13-04-2010, 06:01 AM
VMT gởi đến BBT và BQT một số bài thơ như một sự tham gia vào việc chung của NR.

PHỐ VẮNG EM RỒI
Phố vắng em rồi… ! Lòng trống không
Mây vần vũ và ngoài trời nổi gió
Xe hoa em đi ngang qua đầu ngõ
Áo trắng bay khỏa lấp nét trinh nguyên.

Anh ẩn mình như con thú hoang đêm
Bày vết thương liếm từng giọt nhớ
Xác pháo bay còn vương trên bậu cửa
Em có còn vương vấn ? Dại khờ ơi…!

Đêm huyền hoặc ai nghiêng ngã buông lơi
Bản tình ca chùng chình… dang dở…
Hôn nhân hay là kiếp nợ
Em tôi thổn thức ngàn năm…

Em đi rồi, em giết cả mùa trăng…

VỀ MIỀN TRUNG
13-04-2010, 06:02 AM
LỜI NGƯỜI BỘI ƯỚC

Đã dặn lòng đớn đau nữa làm chi
Đã rong chơi để quên tình yêu ấy…!
Nhưng cơ trời bắt chúng ta chịu vậy
Chia tay rồi, nặng trĩu bước chân đi.

Vẫn biết em, lệ buồn giấu hàng mi
Ta quay gót, lòng dửng dưng khẽ hát
Sợ mắt em nhìn soi qua tim sắt
Quay lưng người mà hồn lạc u mê

Làm sao quên câu nguyền ước hẹn thề
Vầng trăng khuyết – và môi em run rẩy
Dẫu mai này buồn vui bên người ấy
Tấm tình kia đâu dễ phai phôi

Anh chừ say cuồng loạn chốn lả lơi
Vẫn nhớ về mối tình thơ vụng dại
Nhiều đêm lòng tê tái
Hằn học nỗi hờn ghen.

Anh bất hạnh – người đau khổ là em
Ai điểm tựa cho bờ vai bé nhỏ?
Khi đêm đêm em cồn cào nỗi nhớ
Biết tâm sự cùng ai?

Đừng em nhé! Kẻo gió lạnh bờ vai
Kẻo con tim nghẹn ngào hơi thở
Dẫu biết em vẫn nhớ
Sao về lại bên em…?

Anh giờ đây vẫn lạc bước trong thâu đêm
Chân vô định về ngang qua bậu cửa
Ánh đèn khuya trên phòng… em trăn trở
Không biết giờ… đã có người ta?

Sao tình mình vô vọng xót xa
Ta cô hồn đưa bước chân… quỵ ngã
Bóng hình em lung linh trên cành lá
Thoắt hiện hình, thoắt biến mong manh.

Em ơi, em!...Kẽ bội ước là anh…!

VỀ MIỀN TRUNG
13-04-2010, 06:03 AM
THÔI BỌN MÌNH CHIA TAY
Có còn gì níu kéo nữa đâu
Buồn đấy... !
Đã chia xa dẫu luyến lưu cũng vậy
Không lẽ...? Không ! Chia tay !

Mai rồi quên như kỷ niệm nhẹ buồn lay
Tình yêu mình chập chờn trong ảo - thực
Chén đắng anh say
Khệnh khạng và dẳng dai lời thề hứa
Em về nơi hỗn hoang không điểm tựa
Cuộc đời có chông chênh?

Mất nhau rồi... Giá lạnh? Ấm êm?
Cơ phận trao ban đành chịu thế
Có thể em trở thành người cô lẻ
Ta muộn màng vẫn sống kiếp dưng không

Đã xa rồi vương chi nỗi nhớ mong
Hãy gác lại một thời vườn cổ tích
Hãy gác lại một thời chưa được phép
Đã run rẫy... thương yêu (!)

Rồi một mai anh dừng bước phiêu diêu
Em vô định lang thang trong miền nhớ
Gặp nhau và trả nợ
Trong hơi thở ... mong manh...

Trọn đời anh!
Vẫn quằn quại thời say mê, đắm đuối
Vẫn mộng du những chiều vàng mong đợi
Lên ngôi trong yêu thương
Thật nhiều...

Anh vẫn biết em không thực lời yêu
Như thiêu thân hóa mình trong lửa cháy
- "Em không thể... xa anh đâu... thật... đấy..."
Bước anh dài, bóng đổ dưới chân hiên.

VỀ MIỀN TRUNG
13-04-2010, 06:12 AM
Ngày xuân
Khẽ động nhành cây gió vẫy chào
Mây hồng lướt nhẹ phía trời cao
Lao xao bụi trúc reo đầu ngõ
Rực rỡ nhành mai nở trước rào
Bướm vẫn vô tình nghiêng cánh lượn
Ong thì hữu ý ngả mình chao
Say nồng hạt nắng cài thêm sắc
Cảnh vật mùa xuân quá ngọt ngào.
QN -CM4Q

Bài họa:
NGÀY MỚI
Hừng đông nắng sớm khẽ vươn chào
Rực rỡ vầng hồng đã nhú cao
Núi thẫm muôn trùng mây lướt nhẹ
Đồng xanh vạn dặm gió đưa rào
Chim rời nhánh biếc tung mình lượn
Bướm đậu hoa vàng nhịp cánh chao
Thiếu nữ bên nhà cao giọng hát
Lòng nghe trỗi cuộn sóng ba đào.
VMT - CM23

PS: CM4Q ơi ! VMT đưa bài này lên đây, 4 nếu có gì chưa ưng lắm thì báo nghe.

CM4Q
13-04-2010, 07:05 AM
Khẽ động nhành cây gió vẫy chào
Mây hồng lướt nhẹ phía trời cao
Lao xao bụi trúc reo đầu ngõ
Rực rỡ nhành mai nở trước rào
Bướm vẫnvô tình nghiêng cánh lượn
Ong thì hữu ý ngả mình chao
Say nồng hạt nắng cài thêm sắc
Cảnh vật mùa xuân quá ngọt ngào.
QN -CM4Q

@ 23 Sửa lại cho 4 mấy chữ tô đậm .Thanks

Những bàii muốn gởi vào tuyển tập thì ...23 nên lập topic riêng ngay chỗ tuyển tập đó:)

Nắng
19-04-2010, 04:56 PM
Các anh chị cho em hỏi, em mới vào diễn đàn và chưa post bài thơ nào cả, em có thể tham gia không? thời hạn gửi bài sẽ kéo dài đến khi nào?

Tường Thụy
19-04-2010, 06:21 PM
Các anh chị cho em hỏi, em mới vào diễn đàn và chưa post bài thơ nào cả, em có thể tham gia không? thời hạn gửi bài sẽ kéo dài đến khi nào?

Đã mở cho bạn một chủ đề riêng để bạn có thể gửi bài dự tuyển vào tuyển tập. Tuy nhiên bạn cần đọc kỹ những gì đã thông báo, trao đổi:
http://niemrieng.com/diendan/showthread.php?t=4569
Thời hạn theo thông báo đã hết nhưng bạn có thể tiếp tục gửi. Ban biên tập sẽ có thông báo sau.