PDA

View Full Version : Thế nào mới là chảnh

yeu100C
22-08-2009, 08:27 AM
Yeu100C mở topic này để mọi người để ai thích chảnh thì chảnh hoăc nhận xét ý kiến của mình

Đang cafe với bạn tự nhiên có cô tiếp thị thuốc lá đi ngang nhìn mình như muốn hỏi bán thuốc. Mình ngó lơ như không nhìn thấy gì. Phải nói lá mình thường xuyên chảnh vậy. Mặc dù thấy cô ấy cũng xinh lắm. Đôi lúc phải chảnh vậy có nên hay không nhỉ

phale
22-08-2009, 08:47 AM
Yeu100C "chanh hỏi" xong thấy tiếc hay sao ý nhỉ?:D

PL thì thật sự không hiểu lắm ý nghĩa của chữ "chảnh"...

yeu100C
22-08-2009, 09:48 AM
Yeu100C "chanh hỏi" xong thấy tiếc hay sao ý nhỉ?:D

PL thì thật sự không hiểu lắm ý nghĩa của chữ "chảnh"...

Chảnh là cành cao người ta cần mình thích mình mà mình làm lơ. Cũng như dán miếng salon pas nóng thây mồ mà bảo hổng xi nhê gì

OA _ NỮ
22-08-2009, 10:08 AM
Chị nghe Yêu giải thích vẫn chưa hiểu nghĩa chữ chảnh lắm. Chỉ biết chảnh nghĩa là kiêu. Ngần giống với kiêu hãnh.

SunWild
22-08-2009, 10:22 AM
Chảnh là người ta yêu mình mà mình ko yêu người ta :D

thachanhtim
22-08-2009, 10:23 AM
Tím thì chưa hiểu rõ lém theo định nghĩa "chảnh" ...
Đang cũng muốn tìm hiểu cho kỷ lắm đây ...
Bởi sao Tím bị người ta cứ mắng mình là "chảnh dze kêu " mà ko biết mình chảnh thế nào ...?
Cũng đang tức tối lắm đây...có anh còn đóng cho Tím " Mak Chảnh" :o:o

phale
22-08-2009, 10:24 AM
Chảnh chắc là tách ra từ "chảnh chọe". Phale nghĩ "Chảnh" khác với "Kiêu hãnh".
Yeu100C đưa ví dụ ngộ hen.
Nghe cũng giống như ai đó yêu một người gần chết mà bảo không biết yêu nhỉ? :D:botay:

phale
22-08-2009, 10:31 AM
Search google ra cái này:

Theo nhà ngôn ngữ học Nguyễn Đức Dương, “chảnh” là một từ địa phương Nam bộ được giới trẻ sử dụng khá phổ biến trong những năm gần đây, có nghĩa là “lên mặt, làm cao, tỏ vẻ ta đây”. Có lẽ vì xem đây là từ địa phương nên từ điển tiếng Việt do các nhà ngôn ngữ học hàn lâm của Viện Ngôn ngữ học biên sọan không có mục từ này. Như vậy, trong sắc thái ý nghĩa của từ “chảnh” có hàm ý chê bai thái độ phách lối, lên mặt.

(Theo Mực Tím)

yeu100C
22-08-2009, 10:50 AM
Search google ra cái này:

Theo nhà ngôn ngữ học Nguyễn Đức Dương, “chảnh” là một từ địa phương Nam bộ được giới trẻ sử dụng khá phổ biến trong những năm gần đây, có nghĩa là “lên mặt, làm cao, tỏ vẻ ta đây”. Có lẽ vì xem đây là từ địa phương nên từ điển tiếng Việt do các nhà ngôn ngữ học hàn lâm của Viện Ngôn ngữ học biên sọan không có mục từ này. Như vậy, trong sắc thái ý nghĩa của từ “chảnh” có hàm ý chê bai thái độ phách lối, lên mặt.

(Theo Mực Tím)

Chảnh giờ đây có nghĩa rất rộng. Nó còn thể hiện một nét rất riêng của giới trẻ. Hơi ngông và thể hiện cái tôi của mình. Một cô gái hơi điệu một chút cũng gọi là chảnh, nếu con gái làm điệu thì đâu có phải hành động xấu.

Nếu nói là tự cao cũng đúng phần nào nhưng có phần không đúng vì chảnh có thể nói là bệnh của sao. Đã là sao thì đâu cần tự cao nữa vì cao sẵn rồi.

Lên mặt có nghĩa là coi thường người khác đặt mình cao hơn người khác. Một người muốn người khác cưng chiều mình hay giận dỗi cũng có thể gọi là chảnh. Nên nói chảnh là lên mặt cũng chưa chắc đúng

Người tuyển dụng lao động trước một người giỏi đòi lương cao cũng nói là người đó chảnh là đòi hơi quá. Nhưng điều đó không xấu
Chảnh không phải mang nghĩa xấu mà là cái gì đó tự nhiên ai cũng có

OA _ NỮ
22-08-2009, 10:56 AM
Chảnh chắc là tách ra từ "chảnh chọe". Phale nghĩ "Chảnh" khác với "Kiêu hãnh".
Yeu100C đưa ví dụ ngộ hen.
Nghe cũng giống như ai đó yêu một người gần chết mà bảo không biết yêu nhỉ? :D:botay:

Em nói chảnh khác với kiêu hãnh là đúng rồi, xong khi mình kiêu hãnh luôn bị người ta nói là chảnh mới...Điên chứ.:D

NHAT NGUYET
22-08-2009, 11:18 AM
Chảnh là người ta yêu mình mà mình ko yêu người ta :D

Hihihi thế thì anh thề, anh hứa, là sẽ không thèm chảnh... :rolleyes: :rolleyes:

secret000
22-08-2009, 11:49 AM
Yeu100C mở topic này để mọi người để ai thích chảnh thì chảnh hoăc nhận xét ý kiến của mình

Đang cafe với bạn tự nhiên có cô tiếp thị thuốc lá đi ngang nhìn mình như muốn hỏi bán thuốc. Mình ngó lơ như không nhìn thấy gì. Phải nói lá mình thường xuyên chảnh vậy. Mặc dù thấy cô ấy cũng xinh lắm. Đôi lúc phải chảnh vậy có nên hay không nhỉ
Nếu anh chàng nào gặp mấy cô tiếp thị xinh đẹp chân dài mà đều "chảnh" thì vợ con và người yêu của các chàng được nhờ! Ủng hộ anh Yeu100!:nguong:

yeu100C
22-08-2009, 01:04 PM
Nếu anh chàng nào gặp mấy cô tiếp thị xinh đẹp chân dài mà đều "chảnh" thì vợ con và người yêu của các chàng được nhờ! Ủng hộ anh Yeu100!:nguong:

Tại yeu hem hút thuốc thôi chứ mời cafe đi liền nhất là mấy cô trong NR !!!

TeacherABC
22-08-2009, 01:36 PM

Từ "chảnh" xuất phát từ lời của người khác nói về ai đó thì hàm ý một sự chê bai, người nói thường kèm theo một cái lắc đầu ngán ngẩm tỏ ý không thích một kiểu cách, một hành động của ai đó! Ví dụ :"Cô bé kia... chảnh thật!", "Thằng nhóc này... chảnh nhỉ?"...

Từ "chảnh" xuất phát từ mình nói về mình thì đó được xem là một sự kiêu hãnh của chính bản thân người nói, một sự thách thức có vẻ ngông...Ví dụ: "Ừ, tôi... chảnh thế thì anh làm gì tôi?", "Anh thích ...chảnh như thế thì bé có tức không?...

Công việc, cuộc sống, trình độ và giao tiếp của mỗi người mỗi khác nhau còn tuỳ thuộc đối tượng mà mình muốn tiếp cận. Có thể ở góc độ này mình hơn người khác nhưng ở một môi trường khác mình chỉ là hạt cát giữa biển kiến thức mênh mông!

Ở trường hợp Yeu100C nêu ra không thể trách Yeu100C nếu bạn đang tìm cách gây sự chú ý cho người bạn đi cùng hay cũng có thể gây sự ngạc nhiên cho cô tiếp thị chẳng hạn. Nhưng nếu là mình thì mình sẽ nhẹ nhàng từ chối vì thật sự mình không biết hút thuốc. Tôn trọng người khác là tôn trọng chính bản thân mình!

Thiển nghĩ của mình chỉ góp ý về một trường hợp Yeu100C đưa ra chứ không hề phê phán hay chỉ trích một cá nhân nào! Cùng vui các bạn nhé!:D :D

phale
22-08-2009, 01:43 PM
Đôi khi người ta "chảnh" như là một cách gây sự chú ý... nhỉ?

Phale thì không thích cái sự "chảnh" này... vì hình như "chảnh" bộc lộ cái tôi quá nhiều...

Sheiran
22-08-2009, 02:12 PM
Tại yeu hem hút thuốc thôi chứ mời cafe đi liền nhất là mấy cô trong NR !!!

Nhất là... một cô trong NR chứ anh :D

yeu100C
22-08-2009, 06:46 PM
Từ "chảnh" xuất phát từ lời của người khác nói về ai đó thì hàm ý một sự chê bai, người nói thường kèm theo một cái lắc đầu ngán ngẩm tỏ ý không thích một kiểu cách, một hành động của ai đó! Ví dụ :"Cô bé kia... chảnh thật!", "Thằng nhóc này... chảnh nhỉ?"...

Từ "chảnh" xuất phát từ mình nói về mình thì đó được xem là một sự kiêu hãnh của chính bản thân người nói, một sự thách thức có vẻ ngông...Ví dụ: "Ừ, tôi... chảnh thế thì anh làm gì tôi?", "Anh thích ...chảnh như thế thì bé có tức không?...

Công việc, cuộc sống, trình độ và giao tiếp của mỗi người mỗi khác nhau còn tuỳ thuộc đối tượng mà mình muốn tiếp cận. Có thể ở góc độ này mình hơn người khác nhưng ở một môi trường khác mình chỉ là hạt cát giữa biển kiến thức mênh mông!

Ở trường hợp Yeu100C nêu ra không thể trách Yeu100C nếu bạn đang tìm cách gây sự chú ý cho người bạn đi cùng hay cũng có thể gây sự ngạc nhiên cho cô tiếp thị chẳng hạn. Nhưng nếu là mình thì mình sẽ nhẹ nhàng từ chối vì thật sự mình không biết hút thuốc. Tôn trọng người khác là tôn trọng chính bản thân mình!

Thiển nghĩ của mình chỉ góp ý về một trường hợp Yeu100C đưa ra chứ không hề phê phán hay chỉ trích một cá nhân nào! Cùng vui các bạn nhé!:D :D

Chảnh: là thể hiện cái tôi đó là thái độ hoặc là 1 phản ứng. Đôi khi phản ứng tự nhiên như là hơi thở vậy. Đa số nhứng người lãnh đạo chịu trách nhiệm trước quyết định mình đưa ra thì cái tôi phải lấn át người khát. Đó là cái tôi nổi trội.

Nếu như người khác làm phiền người bị làm phiền tỏ thái độ cũng có thể gọi là chảnh. Nhưng tuỳ vào hoàn cảnh mà nó đươc hiểu theo nghĩa tốt hay xấu. Xã hội ngày nay không có cào bằng cho tất cả có nghĩa là sẽ có nhiều người chảnh
Ở Hà nội một thời gian dùng từ tinh tướng, tinh vi, vi tính, cành cao. Những người có tài, Có điểm nổi trội mới thường hay có thái độ này ( ý nói yeu100C chảnh là tự khoe mì---> đùa chút, tự sướng cũng là chảnh mà)

Bạch Hồ Điệp
23-08-2009, 01:35 PM
Thường xuyên chảnh vì hình như nó là 1 phần trong tính cách.