PDA

View Full Version : Gởi những người đã đi và sắp đi

phale
01-07-2009, 01:40 AM
Gởi những người đã đi và sắp đi..

Người đi lòng đã quyết...nỗi buồn cũng chóng qua. Người ở lại nhìn chỗ trống...buồn lâu đến bao giờ?

Đi, dễ đến vậy sao? Khi sau lưng mình còn có bao bạn bè lòng buồn như mưa.
Đi, dễ đến vậy sao? Khi sau lưng mình còn bao nhiêu dự định chưa hoàn thành?

Có gì mà không thể hóa giải nếu trái tim mình độ lượng?
Chúng ta có gặp nhau cũng chỉ một kiếp này... lời hiểu lầm nào dù lớn, nếu hiểu nhau cũng sẽ thấy nhỏ... Huống hồ chúng ta đã cùng nhau một chặng đường dài lang bạt... Cái tình ấy không đủ giữ chân mình lại sao?

PL còn nhớ, những ngày thấp thỏm trên một 4rum chập chờn...Mọi người cũng đã dọn sẵn cho mình con đường ra đi...tìm vùng đất mới...trong một sự đồng lòng khó thấy "Nếu đi là đi hết".
PL còn nhớ, anh KHT đã mỗi ngày đều nhắc, mọi người lấy yahoo của PL, của anh KHT để phòng khi có biến mình không lạc mất nhau...

Lúc có biến đã không lạc mất nhau...thì hà cớ gì khi thanh bình trong căn nhà của mình...chúng ta lại tan đàn sẻ nghé?

Nếu quyết lòng ra đi, liệu có thấy mình phụ lòng người đã lập ra trang này không? Sao mình lại có thể tàn nhẫn đến vậy?

PL vẫn còn nhớ...khi sân chơi cũ đứng trước nguy cơ đóng cửa... CVK đã thai nghén dự định lập một trang cho chúng ta định cư cũng chỉ vì cái tình...dù là đã mất không ít thời gian, sức khỏe và cả chi phí.

Cái tình đó của bạn bè mình lại được mình đối đã bằng cách ra đi như thế này sao?

PL còn nhớ mọi người đã hồ hởi như thế nào khi cùng nhau dời về căn nhà mới, mỗi người một tay với mong muốn ngôi nhà của mình khang trang hơn, đông vui hơn...Bây giờ đã khang trang đã đông vui...sao chúng ta có thể bỏ lại bạn bè mình mà đi?

PL biết đằng sau sự ra đi này là nỗi buồn, nỗi thất vọng khó nói thành lời... nhưng các bạn ơi, hãy vì tình cảm đã có với nhau qua ngần ấy thời gian...để ngồi lại với nhau thêm một lần nữa...Thử nắm tay nhau một lần nữa...
Đến lúc đó mà chúng ta vẫn muốn đi, thì PL nghĩ vẫn còn chưa muộn...

Đánh mất thì dễ, giữ gìn mói khó... PL thật lòng mong các bạn hãy ở lại với nhau trong giai đoạn khó khăn này.

Có duyên mới gặp gỡ nhau, duyên chưa tận sao lòng người lại cạn?

PL mượn mấy câu thơ dưới đây thay cho lời sau cùng muốn gởi đến những ai đã và đang muốn quay gót, dời chân:

Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết có gặp không
Cuộc đời sắc sắc không không
Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau

Một chữ tình với nhau...chẳng lẽ dễ dàng dứt bỏ vậy sao?

Phale

CM4Q
01-07-2009, 04:08 AM
PL đã hết lời rồi , 4 không nói thêm nữa ,chỉ phụ PL níu áo mọi người ở lại thôi .Lấy chữ nghĩa chữ tình mà đối đãi nhau nha mọi người

Hoàng_Tử_Ngây_Ngô
01-07-2009, 07:49 AM
Ngĩa tình hai chữ khó phân

Còn nhớ khi forum mới bắt đầu, chỉ có vài người bạn cùng tham gia sinh hoạt, cùng chung tay xây dựng và đưa mem về cho niềm riêng. Hầu hết mem tại niềm riêng là bạn bè của nhau chúng ta cùng chơi chung trong một sân chơi vì cái tình cái nghĩa của bạn bè. Để có được ngày hôm nay, các bạn đã bỏ không ít công sức đóng góp, không ít trăn trở cùng niềm riêng, ai đó đã từng giật mình khi nghe tin một người bạn có những chuyện buồn cần chia sẻ, ai đó đã từng giật mình vì 1 lời nói chán nản của một người bạn, ai đó đã từng chảy cả nước mắt khi nghe bạn tâm sự những chuyện buồn và ai đó đã từng mất 1, 2 thậm chí nhiều ngày để thuyết phục 1 nguời bạn, một người đã từng gắn bó với niềm riêng ngay từ những ngày đầu tiên gạt bỏ đi những đau buồn để vươn lên mạnh mẽ hơn, để gắn bó với niềm riêng chứ không nên thu mình lại và cô lập với thế giới bên ngoài.

Thói quen hàng ngày, mỗi buổi sáng đến văn phòng onl, trang web đầu tiên khi bật lên là niềm riêng. Sáng nay cũng vậy, như mọi ngày, vào niềm riêng, đọc những tâm sự này, mắt cứ nhòe đi. Nguời ở lại không vui, người đi cũng buồn, cũng đau đớn, phải xa thế giới quen thuộc, xa bạn bè, có lỗi với tất cả bạn bè đã đưa về đây. Trăn trở lắm, xót xa lắm, chỉ mong bạn bè hiểu cho nỗi khổ tâm của những người đã đi.

Cũng là thói quen caphe 1 mình, mỗi khi caphe, tôi lại onl vào niềm riêng bằng điện thoại, nơi đó tôi lại gặp những bạn bè của tôi, được đọc những bài thơ, bài văn của mọi người, được nhìn thấy những nụ cười và được chia sẻ cùng bạn bè những tâm sự buồn

Nềm riêng, chỉ mới mấy tháng thôi, đã thành nơi quen thuộc

Vậy mà............

Klosen
01-07-2009, 08:15 AM
Lời Nói từ đáy lòng Klosen

-Klosen là người cũng không phải là mới, mà cũng chẳng phải là quá cũ.
Bên sân chơi cũ ( cái sân mà luôn thấp thỏm bị sập mà cô PL nói) thì Klo là người đến sau.
Không hiểu sao Klo lai lạc vô chốn VT bên đó và ở lại luôn???
Klo đã nghĩ và đã tìm cho mình được câu trả lời, đó là : một chữ Tình
-Tình cảm mà các anh các chị dành cho nhau thân thiết và klo muốn mình cũng đc đối xử như thế, muốn đc trở thành 1 phần trong đó. Vì thế mà Klo đã ở lại.
-Khi được anh Thinghien gọi qua bên này.Lúc đầu Klo vui lắm, nhưng sau vài ngày , Klo thấy tình cảm mọi người dành cho nhau ko còn như trước nữa hay sao ấy?? ( có lẽ Klo quá nhạy cảm, và chỉ mỗi Klo thấy vậy thì phải..), buồn, chán, Klosen cũng định rũ áo ra đi...
Nhưng cũng vì chữ Tình mà Klosen đã ở lại..
Bản thân KL đã hiểu ra là trong buổi đầu sơ khai của 1 web, mọi người rất bận rộn, mỗi người đều tranh thủ góp sức xd ngôi nhà chung...
-Sau khi nói chuyện với 3 người ( anh thinghien, anh CVK, cô PL), Thì Klosen đã quyết định ở lại. Vì sao vậy??
Vì trước tình cảm mọi người dành cho Klo. Nếu Klo ra đi thì phải chăng Klosen đã trở thành kẻ phụ tình, bạc tình sao???Trong hoạn nạn, khó khăn đã ko đi thì tại sao bây chừ lại đi? ( theo ý cô PL)

-Dù có lỗi lầm, mọi người hãy tha thứ và bỏ qua cho nhau.Vì Tình cảm mà bấy lâu chúng ta giành cho nhau, cùng nhau xây dựng...
Klosen

Sống trên đời phải có 1 tầm lòng => để gió cuốn đi

thinghien
01-07-2009, 08:23 AM
Ngĩa tình hai chữ khó phân

Còn nhớ khi forum mới bắt đầu, chỉ có vài người bạn cùng tham gia sinh hoạt, cùng chung tay xây dựng và đưa mem về cho niềm riêng. Hầu hết mem tại niềm riêng là bạn bè của nhau chúng ta cùng chơi chung trong một sân chơi vì cái tình cái nghĩa của bạn bè. Để có được ngày hôm nay, các bạn đã bỏ không ít công sức đóng góp, không ít trăn trở cùng niềm riêng, ai đó đã từng giật mình khi nghe tin một người bạn có những chuyện buồn cần chia sẻ, ai đó đã từng giật mình vì 1 lời nói chán nản của một người bạn, ai đó đã từng chảy cả nước mắt khi nghe bạn tâm sự những chuyện buồn và ai đó đã từng mất 1, 2 thậm chí nhiều ngày để thuyết phục 1 nguời bạn, một người đã từng gắn bó với niềm riêng ngay từ những ngày đầu tiên gạt bỏ đi những đau buồn để vươn lên mạnh mẽ hơn, để gắn bó với niềm riêng chứ không nên thu mình lại và cô lập với thế giới bên ngoài.

Thói quen hàng ngày, mỗi buổi sáng đến văn phòng onl, trang web đầu tiên khi bật lên là niềm riêng. Sáng nay cũng vậy, như mọi ngày, vào niềm riêng, đọc những tâm sự này, mắt cứ nhòe đi. Nguời ở lại không vui, người đi cũng buồn, cũng đau đớn, phải xa thế giới quen thuộc, xa bạn bè, có lỗi với tất cả bạn bè đã đưa về đây. Trăn trở lắm, xót xa lắm, chỉ mong bạn bè hiểu cho nỗi khổ tâm của những người đã đi.

Cũng là thói quen caphe 1 mình, mỗi khi caphe, tôi lại onl vào niềm riêng bằng điện thoại, nơi đó tôi lại gặp những bạn bè của tôi, được đọc những bài thơ, bài văn của mọi người, được nhìn thấy những nụ cười và được chia sẻ cùng bạn bè những tâm sự buồn

Nềm riêng, chỉ mới mấy tháng thôi, đã thành nơi quen thuộc

Vậy mà............

Đang định vào đây viết gì đó thì có bao nhiêu chữ ông đã viết hết mất rồi...
Lỡ có khủng hoảng kinh tế thì ông cũng không lo thất nghiệp đâu nhỉ, chuyển nghề viết điếu văn...ka ka ka!

tralaitenchoem
01-07-2009, 08:58 AM
Đi thì dễ, ở lại mới khó (mặc dù bao lần cũng nhen nhóm)... :) Giờ thì đố ai đuổi được TLTCE đi đấy :D

thuc sinh
01-07-2009, 09:08 AM
Bình thường thôi mà, có sóng gió mới thấy gắn bó:D:D sai lầm thì sửa là được mà!:rolleyes:
@ lâu rồi mới xem HTS, hồn thơ lại zạo zực!:acac:

thinghien
01-07-2009, 11:11 AM
Bình thường thôi mà, có sóng gió mới thấy gắn bó:D:D sai lầm thì sửa là được mà!:rolleyes:

Mấy chữ bôi đỏ kia có đăng ký bản quyền rồi nha, anh đã xin phép chủ nhân chưa vậy? Kiện bây giờ...:D:D:D

thuc sinh
01-07-2009, 11:18 AM
Mấy chữ bôi đỏ kia có đăng ký bản quyền rồi nha, anh đã xin phép chủ nhân chưa vậy? Kiện bây giờ...:D:D:D
:Dhehehehhehehe tớ nhớ vụ ấy chớ, nên cố tình dụng lại dả thù xưa, hớ hờ:D:D bộ tứ đâu roài, lên đây quậy cho vui nhà nhẹ gió nào!

Hôm nay đọc hờ tờ sờ
Tự nhiên cứ muốn họa ....thơ số nhiều...:D:

phale
01-07-2009, 11:19 AM

Nhắc HTS lại cảm nhận được hào khí ngày nào...
Hình như bản quyền của ai đấy nhỉ?:D

[--LEO--]
01-07-2009, 11:23 AM
diễn đàn cũ phức tạp kinh khủng như vậy còn bền vững được
em tin diễn đàn mình chỉ có đi lên mà thôi ,như kiểu nhà mới xây gạch không,chưa trát xi măng để lấp hết các lỗ hổng thoài
mọi chiện roài sẽ qua....cả nhà bìn tĩn bìn tĩn

phale
01-07-2009, 11:24 AM
:Dhehehehhehehe tớ nhớ vụ ấy chớ, nên cố tình dụng lại dả thù xưa, hớ hờ:D:D bộ tứ đâu roài, lên đây quậy cho vui nhà nhẹ gió nào!

Hôm nay đọc hờ tờ sờ

HTS = Họa thơ số nhiều...
hay
HTS = Hịch tướng sĩ?
:o

thinghien
01-07-2009, 11:26 AM

Hôm nay đọc hờ tờ sờ

Tứ điên đang bận phiêu diêu
Họa thơ bờ lốc...sáng-chiều...kẻo quên...:D

phale
01-07-2009, 11:29 AM
Tứ điên đang bận phiêu diêu
Họa thơ bờ lốc...sáng-chiều...kẻo quên...:D

Kẻo quên những lúc gian nan
Bão giông không sập..mưa tràn lại hư

Phu sinh
01-07-2009, 11:30 AM
Đi thì dễ, ở lại mới khó (mặc dù bao lần cũng nhen nhóm)... :) Giờ thì đố ai đuổi được TLTCE đi đấy :D

Nói được làm được đấy nhe em!

thinghien
01-07-2009, 11:52 AM
Kẻo quên những lúc gian nan
Bão giông không sập..mưa tràn lại hư

Tỉnh-say hai nửa thực hư
Khói sương cũng hóa.... chân như...khẽ khàng..

tralaitenchoem
01-07-2009, 11:54 AM
Nói được làm được đấy nhe em!

Giờ chỉ có 1 người đuổi là em đi thôi, người đó là... anh :D

thuc sinh
01-07-2009, 11:58 AM
Tỉnh-say hai nửa thực hư
Khói sương cũng hóa.... chân như...khẽ khàng..

Trong thơ ước gặp một nàng...
Nào ngờ line off ngỡ ngàng...dư chân:D:D

NHAT NGUYET
01-07-2009, 12:03 PM
HTS = Họa thơ số nhiều...
hay
HTS = Hịch tướng sĩ?
:o

HTS: Hồn tử sĩ , đúng không TS? :botay:

thinghien
01-07-2009, 12:06 PM

Dư chân chẳng biết để đâu
Thôi thôi đành đoạn lên cầu...gởi đi..:D:D:D

[--LEO--]
01-07-2009, 02:17 PM

ặc câu này hảo hảo :youarethewoman:

sơn_nữ83
01-07-2009, 10:35 PM
Hôm nay, Sơn Nữ gia nhập gia đình NR được 1 tháng 18 ngày
10h30 tối....
Mọi khi giờ này NR đông vui tấp nập. Hôm nay sao quạnh vắng quá? Mọi người đi đâu hết cả rồi???
Khi mới vào NR, có những lúc cảm thấy mình lạc lõng vì một vần thơ bẻ đôi không biết. Bạn bảo đăng kí học thơ đi, lần lữa mãi cũng đăng kí, rồi ì ạch bò...mãi mới qua đc mấy lớp.
Thời gian trôi... từ xa lạ, giờ đã có những người bạn, dẫu chỉ là gặp nhau ở đây -Niềm Riêng - ảo thôi, nhưng niềm vui , và cả những nỗi buồn đều rất thật.
Tới công ty làm viêc, tranh thủ online,cửa sổ đầu tiên mở ra bao giờ cũng là Niềm riêng. Đi làm về, bật máy, Niềm Riêng vẫn là cửa sổ đầu tiên đựơc mở ra...Một ngày không online, không vào NR ,có cảm giác như thiếu một điều gì đó.... Gần gũi và thân thiết như máu thịt của mình. Vì sao ư?? Có lẽ vì tất cả những gì mà NR đang có. Nghiện Niềm Riêng mất rồi.
Tự dưng mấy hôm thấy không khí có gì đó nặng, u ám.... Vào Niềm Riêng mà vắng bóng nụ cười. "Chân tình hội ngộ" - Chỉ cần 2 chữ chân tình đó, tin rằng mọi ưu phiền sẽ qua đi... Và ngày mai,Niềm Riêng sẽ thực sự là nơi hội ngộ của niềm vui, của sự sẻ chia, và đầy ắp tiếng cười hạnh phúc.
Mong lắm ....

OA _ NỮ
08-07-2009, 09:40 AM
Gởi những người đã đi và sắp đi..

Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết có gặp không
Cuộc đời sắc sắc không khôngThôi thì hãy sống hết lòng với nhau

Một chữ tình với nhau...chẳng lẽ dễ dàng dứt bỏ vậy sao?

Phale

Thanks PL! Nghe HTS của em mà thấy bi thương, bi tráng, bi ai....
Thôi thì cứ nghĩ đến câu "cuộc đời sắc sắc không không" mà cõi lòng dịu lại..
Hi vọng những ai đã ra đi, hay sắp ra đi, nghe hịch tướng sĩ của PL quay trở lại nhé. NR vẫn mãi là nơi chốn CHÂN TÌNH HỘI NGỘ

Oa nữ uống đến ly thứ 3 rồi. Thôi chạy nhanh vào blog để thanks and sorry mấy cô em với mấy ông bạn già, ko thì lại ngủ gục. Hôm nay lang thang 7h ở rừng rồi. Mệt và phê quá.:D

TeacherABC
08-07-2009, 09:49 AM
Hi vọng những ai đã ra đi, hay sắp ra đi, nghe hịch tướng sĩ của PL quay trở lại nhé. NR vẫn mãi là nơi chốn CHÂN TÌNH HỘI NGỘ

Oa nữ uống đến ly thứ 3 rồi. Thôi chạy nhanh vào blog để thanks and sorry mấy cô em với mấy ông bạn già, ko thì lại ngủ gục. Hôm nay lang thang 7h ở rừng rồi. Mệt và phê quá.:D

Thật không tin vào mắt mình khi lại được thấy sự xuất hiện của OA _ NỮ! Cuộc sống không bao giờ như mình mong muốn nhưng hãy tự bằng lòng với những người chân tình còn mãi luôn bên ta! Hy vọng OA _ NỮ sẽ mãi gắn bó và chia sẻ những nỗi vui buồn cùng với Niềm Riêng và cùng với NHỮNG NGƯỜI BẠN!:eek:

phale
08-07-2009, 10:01 AM

Chị về rồi...
Thế là không bõ công em viết HTS.
Ở đây còn có chân tình, cớ sao mình phải đi phải không chị.

Em thật vui, nhưng niềm vui ấy vẫn chờ một người nữa mới trọn vẹn.
Vẫn mong người ấy quay về. PL sẽ chờ, dù vô vọng!

OA _ NỮ
08-07-2009, 11:22 AM
Chị cũng đang hi vọng...

thinghien
08-07-2009, 11:33 AM
Chị về rồi...
Thế là không bõ công em viết HTS.
Ở đây còn có chân tình, cớ sao mình phải đi phải không chị.

Em thật vui, nhưng niềm vui ấy vẫn chờ một người nữa mới trọn vẹn.
Vẫn mong người ấy quay về. PL sẽ chờ, dù vô vọng!

99% là vô vọng rồi PL ơi, TN đang đi mua cái thước để đo đây này...ka ka ka

phale
08-07-2009, 11:37 AM
99% là vô vọng rồi PL ơi, TN đang đi mua cái thước để đo đây này...ka ka ka

Còn 1%, PL cũng chờ TN ạ. Dài đến bao lâu PL cũng sẽ chờ...

thinghien
08-07-2009, 11:42 AM
Còn 1%, PL cũng chờ TN ạ. Dài đến bao lâu PL cũng sẽ chờ...

Ừ, cũng không đáng để bỏ đi, không chơi chỗ này thì có hàng nghìn chỗ khác để chơi nhưng còn tình còn nghĩa thì chỉ có một.
1% kia là quyết định rất lớn...

P/s: Bạn ơi, về đây nhậu món ....lẩu đê..!

phale
08-07-2009, 12:12 PM
Ừ, cũng không đáng để bỏ đi, không chơi chỗ này thì có hàng nghìn chỗ khác để chơi nhưng còn tình còn nghĩa thì chỉ có một.
1% kia là quyết định rất lớn...

P/s: Bạn ơi, về đây nhậu món ....lẩu đê..!

Đúng đó TN, PL mong người ấy đừng quay lưng với "tình" của bạn bè...
Một chữ "tình" mà PL nghĩ đủ thắp lại cho người ấy niềm tin đã mất!

Về đi bạn!

Candy
08-07-2009, 12:24 PM
Đúng đó TN, PL mong người ấy đừng quay lưng với "tình" của bạn bè...
Một chữ "tình" mà PL nghĩ đủ thắp lại cho người ấy niềm tin đã mất!

Về đi bạn!

Bằng hữa tương phùng
Chân tình hội ngộ

Hy vọng 1% của cô giáo thành hiện thực